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Ndoa za Utotoni
ni muungano wa jadi, dini au isiyo rasmi ambapo ama  

bibi au bwana harusi ni chini ya umri wa miaka 18, mara nyingi  
ni msichana mdogo akiwa na mwanaume mzee.



“Sijasoma shuleni kwasababu baba yangu 
aliona hakuna maana ya kumsomesha 
msichana, kwahiyo baada ya kufanyiwa 
ukeketaji niliolewa. Baba yangu alipokea 
mahari na hii ilinilazimisha kuolewa nikiwa 
na miaka 12. Mama yangu alikubali kwamba 
nilikuwa mdogo sana, lakini hakuweza 
kwenda kinyume na maamuzi ya baba yangu 

akiwa anaogopa kupigwa...”

“Ni wazazi ambao wanaamua wasichana 
wao waolewe, hii ni kwasababu wanajikuta 
na changamoto nyingi kama umaskini 
unaowafanya washindwe kuridhisha mahitaji 
ya kimsingi ya familia zao... Mara nyingine 
wasichana wenyewe wanaamua waolewe 
kutokana na hali mbaya ya maisha yao na 
wanaamini kwamba kuolewa itawaokoa 

maishani.”

“...niliolewa nikiwa na miaka 12. Hii ilikuwa 
kwa ridhaa yangu kwasababu hali ya 

nyumbani ilikuwa ngumu sana.”
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Utafiti
Utafiti huu ulifanyiwa katika mikoa 10 Tanzania: 
Shinyanga, Tabora, Mara, Dodoma, Lindi, Mtwara, Manyara,  
Coast region, Dar es Salaam NA Iringa

Mikoa ilichaguliwa kwa idadi ya ndoa za utotoni ambazo zimetokea kutokana 
na utafiti uliyofanyika zamani; Mikoa 5 ikiwa na idadi kubwa ya ndoa za utotoni, 
mikoa 3 ikiwa na kiwango cha wastani cha ndoa za utotoni na mikoa 2 ikiwa 
na idadi ndogo ya ndoa za utotoni. Mikoa hii ilichaguliwa katika utafiti huu ili 
kulinganisha majibu ya utafiti.
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Ndoa za utotoni mara nyingi hutokea kati ya msichana mdogo na 
mwanaume mzee. Msichana anakuja kunyimwa haki yake ya kuchagua 
mwenzi na kupewa uwezo mdogo nyumbani na hata kunyanyaswa. 

Ndoa za utotoni husababisha wasichana waache shule na, wakiwa 
hawana elimu, wasichana wanakuwa na fursa chache za kupata 
kipato.

Mtoto aliyepewa malezi na mama ambaye ni mdogo na asiyesoma 
mara nyingi huingia katika umaskini. Hii ndiyo maana ndoa za 
utotoni HUENDELEZA UMASKINI.

Ukosefu wa elimu na kutokuwa na uwezo wa kusoma husababisha 
wasichana wasiwe na namna ya kupata wala kuelewa maelezo 
kuhusu afya ya uzazi na uzazi wa mpango.

Wasichana wakianza kuzaa mapema wanakuwa na muda mchace 
wa kujifunza na kujiendeleza. Hii inasababisha wao kuwa na uwezo 
mdogo wa kulea watoto wao au kuchangia katika jamii yao.

Wasichana wanaoingia katika ndoa mapema uwa wanaingia katika 
ujauzito mapema. Hii inawaweka katika hali ya hatari zaidi wakati wa 
ujauzito na kujifungua. Kwa mfano, wakinamama kati ya umri wa miaka 
15 na 19 wanao uwezekano wa kufariki mara mibli ikilinganishwa na 
wakinamama ambao wenye umri kati ya miaka 20 na 24.

Matokeo ya ndoa za utotoni husababisha upotevu wa fursa kwa  
mtu binafsi, jamii na nchi.



Hatari zake
Kwa familia na jamii

wasichana

 

Idadi ya watu inakuwa juu sana

Upotevu wa kipato kwa 50% ya wananchi (wanawake) - Upotevu wa fursa

Hakuna maendeleo katika jamii na nchi

Hakuna maendeleo katika jamii na nchi

Umaskini hujiendeleza

Umaskini

Ukosefu wa elimu

Ukosefu wa ujuzi

Ukosefu wa ajira

Afya mbaya

Inatokea wapi?

Ndoa za utotoni ni suala 
ambalo haliwaathiri 
wasichana tu - nchi  

nzima inapoteza fursa  
za kujiendeleza!



Hatari zake Inatokea wapi?

Ndoa za utotoni zinatokea sana katika mikoa ya Shinyanga, Tabora, Dodoma na 
Mara. Kwa mfano, katika mikoa hayo zaidi ya 50% ya wasichana waliolewa kabla 
hawajafikia umri wa miaka 18. 

Katika mkoa wa Iringa, msichana 1 kati ya 10 ameshaolewa kabla hajafika 
umri wa miaka 18 na msichana mmoja kati ya watano wa Dar es Salaam 
ameshaolewa; haya ni maeneo wapi ndoa za utotoni haitokei sana. 

Ndoa za utotoni hutokea zaidi kwenye maeneo ya vijijini 
wapi umaskini umeenea zaidi, elimu ya sekondari 
haipatikani kwa urahisi na hakuna elimu nyingi 

kuhusu afya ya uzazi (k.v. uzazi wa mpango) 
ukilinganisha na maeneo ya mijini.

Kote Tanzania, msichana 1 kati ya 3 wanaolewa 
kabla hawajafika umri wa miaka 18.

Shinyanga

MARA

Asilimia za juu na chini kwa mkoa

59% Shinyanga

19% DAR ES SALAAM

35% MTWARA

34% MANYARA

51% DODOMA

58% TABORA

55% MARA

8% IRINGA

48% LINDI

Ueneaji wa kiwango cha chini kabisa

Ueneaji wa kiwango chajuu zaidi



Kwa nini inatokea?
Sheria ya Ndoa ni tofauti kwa wavulana na wasichana: INAWARUHUSU 
WASICHANA WAOLEWE WAKIWA NA UMRI WA MIAKA 14 wakati wavulana 
wanahitaji wawe na miaka 18. Hivi hii ni sawa?

Wasichana wengi wanafundishwa kuanzia umri mdogo sana 
kuolewa na kuzaa. ELIMU HAIPEWI KIPAUMBELE kama vinginevyo.  
Hii ni tofauti na wavulana wapi wanatakiwa kuilisha familia zao.

KUTOKUWA NA FURSA ZA KUPATA ELIMU na kutokuwa na uwezo wa kupata 
elimu inasababisha wazazi waachie wasichana wao waolewe.

UMASKINI! Wazazi wanaachia wasichana wao waolewe ili waweze 
kupokea mahari. Inamaanisha pia kwamba watakua na upungufu 
wa mtu mmoja wa kumlisha.

TABIA ZA KIUTAMADUNI nyingine kama ibada za kufundwa, ngoma za 
kienyeji na ukeketaji zinawataharisha wasichana wawe tayari kuolewa 
pale mwanzo wanapoanza kubalehe. Na pale msichana anapopitia 
vitu hivi, wanajulikana kuwa tayari kuolewa.

UPUNGUFU WA ELIMU kuhusu afya ya uzazi kati ya wasichana na wavulana 
inasababisha WASICHA KUPATA MIMBA. Matokeo yake ni kwamba 
wanalazimishwa kuoana na baba wa mtoto hata kama hawataki.

Wazazi wengi wanaogopa kwamba wasichana watavyopata mimba, 
wataleta “AIBU” kwa familia zao, hii ndio maada wanakubali wasichana 
wao waolewe ili WALINDE SIFA ZA FAMILIA.

Inaweza kumtokea  
mtu ambaye namjua?



Kwa nini inatokea? Inaweza kumtokea  
mtu ambaye namjua?

Inaweza kumtokea mtu ambaye namjua?

Inatokea kwa 
wasichana zaidi  
kuliko wavulana.

Wasichana ambao  
wanatoka familia za  

wafugaji wapo katika hali  
ya hatari zaidi kwasababu  

mifugo inathaminiwa  
kuliko wasichana.

Wasichana wa  
vijijini wapo katika  
hali ya hatari zaidi 
kuliko wasichana  

wa mijijini.

Ukosefu wa  
fursa za kwenda  
shuleni huongeza  
hatari ya ndoa za  
utotoni kutokea.

Wasichana wanayo ruhusa ya kuolewa kuanzia umri wa miaka  
15 wakati wavulana wanatakiwa kusubiri mpaka wakiwa na  
umri wa miaka 18. Huu ni ubaguzi na wasichana wenye umri  

chini ya miaka 18 hawapewi ulinzi kamili wa sheria. 

Wasichana ambao wanatoka  
familia maskini wanayo uwezekano 

mkubwa zaidi kwa mara mbili 
ukilinganisha na wasichana ambao 

wanatoka familia tajiri zaidi.

Ujauzito kati ya  
vijana huongeza ndoa 

za utotoni kutokea 
pamoja na matatizo  

ya afya.

Wasichana wa kabila ambazo  
wanafanya ibada za kufundwa, ngoma 
za kienyeji na ukeketaji wapo kwenye 
hali ya hatari kwasababu shughuli hizi 

uwa hupendekeza ndoa za utotoni.



Nini kinaweza  
kumtokea? 
Matokeo ya ndoa za utotoni.

Mume wangu 
ananidhulumu 
kimwili na kwa 

maneno.
Si sikii  
raha.

Ningependa 
kujifunza  

biashara ili  
niweze kumlisha 

mtoto wangu.

Mume wangu 
anataka watoto 

wengine  na 
uwezo wa 

kukataa sina.

Mimba yangu 
imeshaharibika 
mara mbili lakni 

sina hata mtu wa 
kuongea nae.

Ninayo 
miaka 14 na 
nimesha zaa 

mtoto.
Siruhusiwi 

kwenda  
shule.

Sheria inasemaje?
Tanzania imesaini mikataba ya kitaifa na kimataifa ambazo  
hazikubali ndoa za utotoni. Mtoto ni mtu yoyote aliyekuwa  

na umri chini ya miaka 18!



Nini kinaweza  
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Sheria inasemaje?
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na umri chini ya miaka 18!

Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Kutokomeza aina ZOTE za Ubaguzi 
dhidi ya Wanawake inasema: “Kila nchi inapaswa kuweka umri wa chini wa 
kuolewa na kufanya ndoa za utotoni ziwe kinyume cha sheria.” 

Mkataba juu ya Ridhaa ya Ndoa inasema: “Umri wa Chini wa Ndoa na 
Usajili wa Ndoa hulazimu mataifa kuanzisha umri wa chini wa ndoa na 
kusajili ndoa zote.”

Azimio la Haki za Binadamu linasema: “Mtu lazima awe na umri kamili 
wakati anaingia katika ndoa na ni lazima awe ameingia kwa uhuru na kwa 
ridhaa yake kamili.”  

Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Watoto 
inazuia ndoa za utotoni na inasema kwamba kila 
mtoto awe na haki ya kupata elimu. 

Sheria ya Mtoto ya 2009 Tanzania inazo sheria 
zinazowalinda watoto kutoka ndoa za utotoni 
ikiwa ni pamoja na Sheria ya Masharti Maalum 
Katika Makosa ya Kimapenzi ambayo inafafanua 
mtoto kama mtu mwenye umri chini ya miaka 18.  



Tuna pambana vipi na  
ndoa za utotoni?

Ongeeni! Ndoa za utotoni zinazo matokeo mabaya kwa watoto na jamii zao.

Waelemishe na kuwawezesha wasichana waweze kukataa ndoa za utotoni.

Wasaidieni wasichana wapate elimu! Wataweza kusaidia kwenye kulisha 
familia zao.

Zitangazeni haki za wasichana kupata elimu na kumchagua mwenzi.

Waelemishe wanajamii, pamoja na wasichana na wavulana, kuhusu afya ya 
uzazi na uzazi wa mpango.

Wapeni wasichana sehemu salama ya kwenda wakiwa wanatoroka ndoa za 
utotoni.

Tuboreshe sheria za ndoa ziwe zinakataa ndoa zote za utotoni kwa 
wavulana, wasichana, na wote waliyo chini ya miaka 18.

Washtaki watu ambao wanafanya ndoa za utotoni.

www.mcgdc.go.tz/index.php/highlights/more/child_marriage_survey_2017


