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HOTUBA YA MHE. UMMY ALLY MWALIMU (MB), NAIBU 
WAZIRI WA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA NA WATOTO 

KWENYE MAADHIMISHO YA SIKU YA KIMATAIFA YA MTOTO 
WA KIKE NA UZINDUZI WA KAMPENI YA ‘‘BECAUSE I AM A 

GIRL’’ (BIAAG), KARIMJEE HALL, DSM, TAREHE 11 OCT. 2012 
 

Watendaji wa Serikali 

Waheshimiwa Mabalozi,  

Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa,  

Wawakilishi wa Asasi za kitaifa na kimataifa,  

Waandishi wa habari,  

Watoto wetu wapendwa 

Wageni waalikwa,  

Mabibi na Mabwana. 

 

Habari za Asubuhi! 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema kwa 

kutujaalia afya njema na kuwezesha kukutana hapa kuadhimisha 

Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike ambayo inaadhimishwa 

tarehe 11 Oktoba ya kila mwaka. Pia siku ya leo tunashuhudia 

uzinduzi wa Kampeni ya “Because I am a Girl” itakayo tekelezwa 

hapa nchini kwetu na Plan International.  

 

Kipekee nitoe shukrani zangu za dhati  kwa Uongozi na Wafanyakazi 

wa Plan International kwa maandalizi ya hafla hii na kwa kunipa fursa 

ya kushiriki  kama mgeni rasmi. Kwa niaba ya Serikali, napenda pia 

kuwashukuru na kuwapongeza kwa  kuwashirikisha wadau 

mbalimbali wa haki, maendeleo na ustawi wa mtoto wa kike hapa 

nchini. 

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Siku  ya Kimataifa ya 

Mtoto wa kike ilipitishwa rasmi na Umoja wa Mataifa mwezi Disemba 

mwaka 2011 na leo hii ni mara ya kwanza kuadhimishwa duniani 

kote. Lengo la siku hii ni kuielimisha na kuihamisisha jamii kutambua 



2 

 

umuhimu wa kuzingatia  haki za Mtoto wa kike na kuzipatia ufumbuzi 

changamoto mbalimbali zinazomkabili.  

 

Kauli mbiu ya mwaka huu 2012 ni “Maisha yangu, Haki yangu, 

Tokomeza ndoa za utotoni” (My life, My Rights, End Child 

Marriage). Kauli mbiu hii inatutaka kuwawezesha na kuwaunganisha 

watoto wa kike katika fursa mbalimbali ili kuwaepusha na mimba za 

Utotoni. Ni vyema sasa kauli mbiu hii itekelezwe kwa vitendo kwa 

kumwezesha mtoto wa kike kujitambua kuwa yeye ni mtu muhimu 

katika ujenzi wa Taifa hili.  

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Kwa kuzingatia kauli 

mbiu ya mwaka huu, ningependa kutumia hadhara hii, kuongelea 

jitihada za Serikali katika kumpatia mtoto wa kike haki zake za msingi 

ikiwemo kumuepusha na mimba za Utotoni.  

 

Moja ya hatua muhimu na kubwa nitakayoiongelea siku ya leo, ni 

Kuwekeza katika Elimu ya Mtoto wa kike. Ni ukweli usiopingika 

kuwa elimu ya watoto wa kike ni moja ya njia bora za kupunguza 

umaskini katika mataifa yanayostawi. Manufaa ya elimu yao 

yanaweza kuonekana kwa watu binafsi, familia zao na kwa jamii yote. 

Elimu ya wasichana imeonyesha kuwa na faida kubwa katika 

kuchelewesha ndoa na ujauzito kwa wasichana wadogo.  Uzoefu 

unaonyesha kuwa kila mwaka wa kuelimika humsaidia msichana 

kufanya maamuzi bora, yake na ya familia yake. Elimu kwa 

wasichana ni ya kustaajabisha: Benki ya Dunia ilibainisha ya kwamba 

kila mwaka wa elimu huzuia vifo 2 vya uzazi katika wanawake 1,000. 

Aidha, Ripoti za afya ya uzazi zinaonesha kuwa vifo vingi vya uzazi 

vinatokea kwa wanawake wazazi wenye umri mdogo kati ya miaka 

15 mpaka 18.  Kwa hiyo kumpa mtoto wa kike fursa ya elimu 

inamsaidia yeye kukua kiakili na kimwili na pia kumnusuru na ndoa za 

utotoni zinazohatarisha maisha yao. 
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Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Kwa kuzingatia 

umuhimu huu,  Serikali imekuwa na mipango thabiti ya kuanzisha 

shule za Sekondari za Kata kwa lengo la kukabiliana na  ongezeko 

kubwa la wanafunzi waliofaulu mtihani wa taifa wa darasa la saba na 

kukosa nafasi katika shule Kongwe chache zilizokuwepo. Kupitia 

mpango huu kumekuwa na ongezeko la usajili wa wanafunzi wa kike 

katika shule za sekondari.  Takwimu zinaonesha kuwa Udahili wa 

wanafunzi wa kike katika shule za sekondari umeongezeka kutoka 

wanafunzi 728,528 mwaka 2010 hadi wanafunzi 802,554 mwaka 

2011 ikiwa ni ongezeko la wanafunzi 74,926 sawa na asilimia 9.2. Hili 

ni ongezeko kubwa na tunayo kila sababu ya kujivunia. 

 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; Ijapokuwa 

tumefanikiwa kuongeza idadi ya wasichana wanaojiunga na 

Sekondari, hali ya unyanyasaji dhidi yao kimwili, kisaikolojia na 

kiuchumi bado ni changamoto kubwa katika jamii ya kitanzania hasa 

vijijini. Baadhi ya Wananchi katika jamii yetu bado wanaendeleza Mila 

zenye madhara kwa kuwatumia Watoto wa Kike kama chombo duni 

kisicho na msaada wowote katika jamii. Bado kuna jamii ya Watu 

wanaopenda kuwatumia Watoto wa Kike kwa lengo la kuwaoza, 

kujipatia mali kwa njia ya mahari na kuwadhalilisha kwa kuwapa 

mimba na hivyo kuwakatisha masomo. Hili ni jambo la kusikitisha 

sana!  

 

Takwimu zinaonyesha kuwa Tanzania ni moja ya nchi zenye kiwango 

kikubwa cha mimba za utotoni, katika kipindi cha miaka minne (4), 

yaani kuanzia mwaka 2006-2009 jumla ya wanafunzi 16,999 wa 

Shule za Msingi na Sekondari walikatiza masomo yao kutokana na 

mimba. Aidha, mdondoko wa wanafunzi wa kike kutokana na utoro 

umeongezeka kutoka wanafunzi 11,264 mwaka 2009 sawa na 

asilimia 36.2 hadi wanafunzi 48,026 mwaka 2010 sawa na asilimia 
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72.7. Hii ni idadi kubwa sana, hali ambayo inaua ndoto zao za 

kuendelea na masomo na hivyo kuathiri mustakabali wa maisha yao.  

 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; Changamoto hizi na 

nyingine nyingi zilizopo katika jamii zetu,  zimesababisha kuwa na 

kiwango hafifu cha ufaulu cha wasichana. Katika matokeo ya mtihani 

wa kidato cha nne uliofanyika 2011, wasichana waliofaulu katika 

daraja la I-III ni 7% ya wasichana wote na wavulana ni 12%. Hii 

inatupa picha ni kwa jinsi gani tunatakiwa kuendelea kuwekeza katika 

elimu ya mtoto  wa kike, kwakuwa wengi wao (asilimia 93) wanakosa 

fursa ya kuendelea na kidato cha tano na hivyo kuathiri maendeleo 

yao na Taifa letu. 

 

Serikali itaendelea kuchukua hatua kali kwa wote watakaohusika na 

kuwapa mimba wasichana wa shule. Kwa mujibu wa sheria za nchi ni 

kosa kwa mwanaume kufanya mapenzi na msichana ambae ana umri 

wa chini ya miaka 18.  Natoa rai kwa jamii kutoa ushirikiano  kwa 

kutoa taarifa pale wanapobaini kuwepo kwa vitendo hivi. 

 

Wizara itaendelea kuwahimiza wasichana kujitunza na kutilia mkazo 

masomo yao badala ya kujiingiza katika vitendo vya ngono. Wizara 

pia itaendelea kuwaasa na kuwahimiza wazazi kutimiza majukumu 

yao katika kuwalea watoto wao kwa kuwajengea maadili mema na 

pia kufuatilia nyendo zao za kila siku. 

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Nitumie hadhara hii pia 

kuongelea suala la  Ukatili Dhidi ya Watoto kwa kuwa hili lina 

uhusiano wa karibu zaidi na haki za mtoto wa kike. Mwaka 2009 

Serikali kwa kushirikiana na  UNICEF, ilifanya utafiti  kuangalia hali 

halisi ya ukatili dhidi ya watoto Tanzania. Matokeo ya utafiti huo 

yanaonyesha kuwa kuna kiwango kikubwa cha vitendo vya ukatili 

wanavyofanyiwa watoto wa jinsi zote. Hata hivyo, waathirika 

wakubwa wa ukatili huo ni watoto wa kike walio na umri chini ya 
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miaka 18. Utafiti huu unaonyesha kuwa watoto watatu (3) wa kike 

kati ya kumi (10) wamewahi kufanyiwa vitendo vya ukatili wa 

kingono kabla hawajatimiza miaka 18. Kwa watoto wa kiume; mtoto 

mmoja kati ya saba ameshafanyiwa ukatili wa kingono.  

 

Je vitendo hivi ya ukatili vinafanyika wapi? Kwa mujibu wa utatifi huu 

asilimia 49 ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watoto hufanyika 

majumbani, wakati asilimia 23 hufanyika njiani wakati wa kwenda au 

kutoka shule na asilimia 15 ya unyanyasaji hufanyika shuleni. 

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Takwimu hizi ni za 

kutisha, Serikali itaendelea kuchukua jitihada za makusudi ili 

kukomesha aina zote za ukatili dhidi ya watoto.  Tutahakikisha sheria 

zetu zinazowalinda watoto zinakwenda na wakati na kutoa fursa ya 

haki kutendeka. Tutahakikisha tunatoa elimu ya kutosha kuhusu 

ukatili dhidi ya watoto hususan watoto wa kike. Tunaamini elimu ni 

silaha kubwa ya kupambana na uhalifu wa aina yoyote ile.  

 

Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto 

itaendelea  kuelimisha  jamii juu ya madhara ya mimba za utotoni 

kwa jinsi zinavyoathiri maendeleo ya mtoto kisaikolojia, kimwili, 

kiafya na kuharibu mustakabali mzima wa maisha yao kama wakina 

mama wa baadae. 

 

Aidha, Wizara yangu itatoa ushirikiano wa kutosha kwa wadau wote 

watakaoshughulikia tatizo la mimba za utotoni. Leo Katibu Mkuu wa 

Wizara anashiriki katika uzinduzi wa “Mtandao wa Kukomesha Ndoa 

za Utotoni Tanzania” katika viwanja ya Mwembeyanga Tandika. Ni 

imani yangu kuwa Mtandao huu na Kampeni mbalimbali 

zinazoanzishwa zitachochea jitihada za serikali za kupambana na 

mimba za Utotoni.  
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Uzinduzi wa Kampeni ya “Because I am a Girl” 

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Baada ya kusema hayo  

ningependa kutumia fursa hii pia  kuzungumzia uzinduzi wa Kampeni ya 

“Because I am a Girl” - BIAAG inayoendeshwa na shirika la Plan International.   

 

Nimejulishwa kuwa kampeni hii inalenga kuwafikia watoto wa kike takribani 

milioni nne kote duniani na watoto zaidi ya laki  tatu hapa kwetu Tanzania.   

Lengo lake ni kutokomeza ukatili wa kijinsia, kutetea haki za watoto wa kike 

ili kuwaondoa katika wimbi la umaskini. Nimefarika kusikia kuwa kampeni hii 

imejikita katika kufanya ushawishi katika ngazi mbalimbali katika jamii ili 

kutokomeza mazingira magumu ya unyanyasaji yanayomkabili mtoto wa kike  

katika familia, shule na jamii kwa ujumla. 

 

Wageni waalikwa, mabibi na mabwana; Nitumie fursa hii kutoa 

shukurani kwa uongozi wa Plan Internationalwa  kushirikisha Serikali katika 

kampeni hii. Sisi Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto tutatoa 

ushirikiano mkubwa kuhakikisha kuwa kampeni hii inafanikiwa. Nimetaarifiwa 

kuwa Kampeni hii itahusisha mikakati ya kuelimisha jamii, kuwapa wasichana 

ujuzi, elimu ya kujitambua, kujiamini na kushiriki kikamilifu katika masuala ya 

maendeleo yao na ulinzi katika ngazi ya familia, jamii, wilaya na Taifa. 

Muhimu  pia ni kuwa kampeni hii haitambagua mtoto wa kiume kwa sababu 

ana mchango mkubwa katika kuhakikisha watoto wa kike wanapata haki zao. 

Pia wataguswa na fursa ambazo zitakuwa zimeelekezwa kwa watoto wa kike. 

Ili kuifanya kampeni hii kuwa endelevu, ninawahimiza kuwatumia maafisa 

maendeleo ya jamii ambao wapo katika kila Halmashauri na katika baadhi ya 

kata katika  shughuli mbalimbali mtakazozitekeleza.  

 

Wageni waalikwa, Mabibi na Mabwana; Nimefarijika kusikia kuwa 

sambamba na uzinduzi huu shirika la Plan limekuwa likijihusisha na haki za 

mtoto wa kike kwa kupitia kampeni ya “Jifunze bila woga” (Learn Without 

Fear). Na hii imewezesha kujengwa kwa Mabweni ya wasichana katika shule 

za sekondari Sangara (Ilala); Buhongwa (Ilemela – Mwanza);  Ihanamilo 

(Geita). Mabweni haya yote yameweza kutosheleza idadi ya wanafunzi wa 

kike 300 pamoja na huduma bora za maji, vyoo na umeme/sola. Pia kupitia 

mradi wa kuwasaidia wasichana kielimu shirika la Plan limeweza kuwafikia 

wasichana 250 katika wilaya ya kilombero. 
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Binafsi na Wizara yangu ya Maendeleo ya Jamii , Jinsia na watoto, tunafarijika 

na kampeni hii kwa kuwa ni hatua sahihi ya kimkakati ya kumwezesha mtoto 

wa kike kutimiza ndoto yake kielimu lakini pia inachangia uwiano wa kijinsia 

kwa ajili ya maendeleo ya jamii nzima. Kipekee niwapongeze Uongozi mzima 

wa Shirika la Plan International kwa jitihada kubwa mliyofanya katika 

kuwezesha ujenzi wa mabweni. Hii inauthibitishia umma wa watanzania 

dhamira mliyonayo ya kuhakikisha kuwa elimu kwa mtoto wa kike inapewa 

kipaumbele.  

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Kwa kuhitimisha  napenda 

kuwakumbusha kuwa Jukumu la kuwalinda watoto ni la kila mmoja wetu. 

Tutambue kwamba hakuna mtu mmoja au taasisi yenye ujuzi, maarifa na 

rasilimali za kutosha kukidhi mahitaji yote ya kumlinda mtoto. Kwa hiyo natoa 

wito kwa wadau wote wa maendeleo ya Mtoto kuunga mkono jitihada 

zilizoanzishwa na wenzetu wa Plan International katika kuwalinda watoto wa 

kike dhidi ya ukatili na unyanyasaji. 

 

Pia kwa ndugu zetu viongozi wa dini, na viongozi katika ngazi ya jamii, 

mtumie  fursa mnazokuwa nazo na waumini pamoja na wananchi katika 

kufikisha ujumbe huu wa kuwalinda na kuwapatia watoto wa kike haki zao.  

 

Kwenu wazazi na walezi, ninyi ni watu muhimu sana katika suala hili,, 

mnatakiwa kutambua  na kutekeleza wajibu wenu katika kuwalea watoto kwa 

kuwapatia fursa sawa bila kuwabagua.  

 

Na kwa watoto wetu wapendwa, mtambue kwamba mna haki ya kupata 

fursa sawa katika familia na jamii kwa ujumla kwa maendeleo yenu, lakini pia  

mna wajibu mkubwa wa kuzitumia fursa ipasavyo na kujilinda kwa kufuata 

maadili mazuri mnayopata kwa wazazi, walezi na jamii. 

 

Wageni waalikwa,  Mabibi na Mabwana; Baada ya kusema hayo kwa 

mara nyingine tena napenda niwashukuru kwa kunialika kuwa Mgeni rasmi 

katika sherehe hizi na kuwatakia kila la Kheri katika Maadhimisho ya Siku ya 

Kimataifa ya Mtoto wa Kike kwa mwaka 2012. Na ninapenda sasa kutamka 

rasmi kuwa Kampeni ya “Because I am a Girl” imezinduliwa rasmi. 

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


