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MPANGO WA TAIFA WA KUKABILIANA NA UKATILI DHIDI YA WATOTO

Usuli
Ripoti ya Dunia ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Ukatili dhidi ya Watoto ambayo ilifanyika kuanzia 
mwaka 2001 na kukamilika mwaka 2006, ilikuwa ndiyo utafiti wa kwanza na wa kina wa dunia juu ya aina zote 
za ukatili dhidi ya watoto. Madhumuni ya utafiti huu yalikuwa ni kuchunguza, kutoa taarifa na mapendekezo 
juu ya ukatili dhidi ya watoto unaofanyika katika hali mbalimbali ambazo watoto wanaishi —ikiwa ni pamoja na 
majumbani na kwenye familia, mashuleni, mfumo wa malezi na wa kutoa haki, sehemu za kazi na katika jamii.

Viwango vya ukatili vilivyoripotiwa katika hali zote vilikuwa ni vya juu sana na vya kutisha: Sehemu zilizodhaniwa 
kuwa ni salama zilionyeshwa kuwa hazikuwa salama. Aina ya ukatili ulioripotiwa na kuelezwa zilikuwa ni za kukera 
ikiwa ni pamoja na kupigwa, kuteswa, kudhalilishwa kijinsia na hata kuuwawa na walezi waliokabidhiwa watoto hao 
kwa matunzo ya kila siku. Ukatili dhidi ya watoto ulionekana kuwa ni jambo la kawaida lililokuwepo kila mahali.

Kutokana na ripoti hiyo, Umoja wa Mataifa na Serikali duniani kote waliweka ajenda ya dunia ili kuwalinda watoto 
dhidi ya unyanyasaji na ukatili kwa kufuata Misingi ya Miongozo ifuatayo:

•  Hakuna ukatili wa aina yoyote dhidi ya watoto uliohalalishwa. Ulinzi wanaopewa watoto usiwe mdogo 
kuliko wanaopewa watu wazima. 

•  Ukatili wa aina yoyote dhidi ya watoto unazuilika. Serikali lazima ziwekeze katika Sera zitakazotumia 
takwimu zenye kuonyesha hali halisi na mipango inayolenga kushughulikia mambo yanayosababisha 
kuwepo kwa ukatili dhidi ya watoto.

•  Serikali zina wajibu wa msingi katika kutetea haki za watoto za kulindwa na kupatiwa huduma, na 
kusaidia familia ili ziwe na uwezo wa kuwapatia watoto malezi katika mazingira yaliyo salama. 

• Serikali zina wajibu wa kuhakikisha unakuwepo uwajibikaji katika kila tukio la ukatili.
•  Watoto, kuwa katika mazingira hatarishi na ya ukatili huendana na umri na uwezo wao wa kutathmini. 

Baadhi ya watoto huwa hatarini zaidi kwa sababu ya jinsia, kabila, asili ya kabila lao, ulemavu au hadhi 
yao kijamii.

•  Watoto wana haki ya kutoa maoni, na maoni yao kutiliwa maanani wakati wa utekelezaji wa sera na 
mipango.

Ili kuhamasisha usambazaji wa matokeo ya ripoti na ufuatiliaji wa mapendekezo yake, Ripoti ya Dunia ilipendekeza 
uteuzi wa Mwakilishi Maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa. Bi. Marta Santos Pais, alianza kazi tarehe 
1 Septemba, 2009. Mwakilishi Maalum wa Katibu Mkuu ni mtetezi huru wa kimataifa katika juhudi za kuzuia na 
kutokomeza aina zote za ukatili dhidi ya watoto, kwa kuhamasisha vitendo na uungwaji mkono kisiasa ili kuendeleza 
juhudi za ajenda hii. Mwakilishi Maalum anatoa taarifa moja kwa moja kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, na 
hutoa taarifa kila mwaka kwa Baraza la Haki za Binadamu na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa.
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MPANGO WA TAIFA WA KUKABILIANA NA UKATILI DHIDI YA WATOTO

Utafiti juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto nchini Tanzania na 
Kikosi Kazi kinachojumuisha Sekta mbalimbali 2008-2011

Wakati ripoti ya dunia ilitumika kuonyesha kuenea kwa ukatili, pia ilionyesha wazi kuwa sababu za 
unyanyasaji ni za kiutamaduni na hutokana na jamiii na hivyo kuzipa dhamana Serikali kuandaa 
mikakati mahususi ya kitaifa ya kushughulikia. 

Mapendekezo yanayotokana na utafiti huu ni pamoja na kuanzisha na kutekeleza utaratibu mzuri 
wa kitaifa wa kukusanya data na kufanya utafiti, kuzitaka Serikali kuboresha ukusanyaji wa data na 
utaratibu wa upashanaji habari ili kuweza kuainisha makundi madogo yaliyo hatarini, kuwa na sera za 
kupashana habari na kuwa na mipango katika ngazi zote na kufuatilia maendeleo ya kulifikia lengo la 
kuzuia ukatili dhidi ya watoto.

Uswazi ilikuwa nchi ya kwanza kuitikia wito wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa kutekeleza na 
kuwasilisha Utafiti wake wa Kitaifa juu ya Ukatili dhidi ya Watoto na Wanawake Vijana mwaka (2007), 
ulikuwa utafiti wa kwanza wa aina yake uliolenga katika idadi ya watu na kupima kiwango cha ukatili 
dhidi ya watoto na hasa kwa wanawake. Tanzania ilikuwa ni nchi ya pili kufanya Utafiti wa Kitaifa juu 
ya Ukatili Dhidi ya Watoto katika Afrika lakini ilikwenda mbele kuliko ule utafiti wa Uswazi: Kwa mara 
ya kwanza katika Bara la Afrika aina zote za ukatili dhidi ya watoto (ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili) 
ulipimwa miongoni mwa wasichana na wavulana. 

Mchakato wa kuandaa Utafiti juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania ulianza katikati ya mwaka 2008. 
Baada ya hapo Kikosi Kazi kinachojumuisha  Sekta mbalimbali  Tanzania kilianzishwa Septemba 2008, 
kikijumuisha wajumbe kutoka sekta za umma, asasi za kijamii na wadau wa maendeleo, ili kujenga 
dhana ya kufanya juhudi za pamoja sio tu kuongoza  utafiti huu, bali pia utekelezaji wake na utoaji wa 
taarifa ya mwisho, na pia kusaidia katika kuongoza  matokeo ya utafiti yatekelezwe kwa vitendo na 
kuzaa matunda yenye kuonekana ili kuendeleza mfumo wa kitaifa wa kuwalinda watoto.

Kuanzishwa kwa Kikosi Kazi kulikuwa na umuhimu mkubwa katika kuhakikisha kuwa mpango huu 
unamilikiwa na kusimamiwa kitaifa. Jingine ambalo ni la muhimu ni kuwa Kikosi Kazi kimevipa 
sauti vikundi vya jumuiya za kiraia ambazo zina jukumu muhimu la kushughulikia mahitaji ya jamii 
kule ambako huduma za kijamii zinazopaswa kutolewa na Serikali ya Tanzania hazijafika. Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto inafanya shughuli ya kuwa muandaaji na mratibu wa shughuli 
za Kikosi Kazi. Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto alichukua jukumu hili 
muhimu la uongozi mwezi Februari 2009 na kuuweka utafiti huu mikononi mwa serikali. Huko Zanzibar, 
Kikosi Kazi kama hiki kiliundwa mwezi Februari 2009 kikiongozwa wakati huu na Wizara ya Kazi, Vijana, 
Wanawake na Maendeleo ya Watoto. Uongozi madhubuti wa Serikali umekuwa ni mfano mzuri na 
utaendelea kuwa na jukumu muhimu katika kuimarisha mpango madhubuti wa kuzuia na kukabiliana 
na ukatili dhidi ya watoto.

Wakati Vikosi Kazi vinavyojumuisha Sekta mbalimbali vikiwa vimeanzishwa Tanzania Bara na Zanzibar, 
kikundi cha utafiti kutoka Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Maradhi cha Atlanta, Marekani kiliwasili Dar 
es salaam kujadili, kutayarisha na kukubaliana juu ya mpango mzima wa utekelezaji wa Utafiti wa 
Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania (UUDWT) pamoja na muhtasari wa mpango wa utekelezaji, rasimu ya 
kidadisi na makisio ya mahitaji ya bajeti. 

Wakati wote wa kipindi cha kuandaa mpango, wajumbe wa kikosi kazi kinachojumuisha sekta 
mbalimbali walishirikishwa katika kupitia mipango ya kazi, bajeti na madodoso, mpango wa utafiti 
na nyaraka za kuidhinisha maadili. Chuo Kikuu Shirikishi cha Afya na Sayansi ya Tiba cha Muhimbili 
kiliteuliwa kuwa mtafiti mshiriki wa hapa nchini na mtekelezaji mkuu wa utafiti – na kuziweka shughuli 
zote za utafiti chini ya chuo pekee nchini cha tiba na afya ya umma.

Ilipofikia mwezi Oktoba 2009, kikundi cha watafiti cha Kituo cha Kudhibiti Maradhi cha Atlanta na 
Chuo Kikuu Shirikishi cha Afya na Sayansi ya Tiba cha Muhimbili kwa pamoja walitoa mafunzo kwa 
kikundi cha watanzania wa kuongoza na kufanya mahojiano na majaribio ya ugani yalikamilika. Mwezi 
mmoja baadaye watoto na vijana 3,739 walihojiwa katika mikoa ishirini na moja (21) ya Tanzania na 
wilaya kumi (10) za Zanzibar. Ukusanyaji wa takwimu ulikamilika baada ya mwezi mmoja, mwishoni 
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wa mwaka 2009. Uchambuzi wa kina wa data ulifanyika kati ya Kituo cha Kudhibiti Maradhi kwa kushauriana na 
Chuo Kikuu Shirikishi cha Afya na Sayansi Tiba cha Muhimbili ambapo matokeo ya awali yaliwasilishwa kwenye 
Kikosi Kazi kinachojumuisha Sekta mbalimbali mwezi Julai 2010.

Matokeo ya mwisho yanayoonyeshwa hapa, yanadhihirisha kuwepo kwa changamoto kubwa kwa jamii ya 
watanzania, serikali na washirika wake wa kitaifa na kimataifa. Baada ya kueleza hayo, ushirikiano na msimamo wa 
Kikosi Kazi kinachojumuisha Sekta mbalimbali mpaka hivi sasa ni ishara kubwa yenye kutoa dalili ya kupatikana 
mpango wa taifa wenye kuwiana na ukubwa wa tatizo.
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Matokeo ya Utafiti juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto: Kuenea 
kwa Ukatili Dhidi ya Watoto nchini Tanzania
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MPANGO WA TAIFA WA KUKABILIANA NA UKATILI DHIDI YA WATOTO

Matokeo ya Utafiti juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto: 
Kuenea kwa Ukatili Dhidi ya Watoto nchini Tanzania

Unyanyasaji wa kijinsia uliotokea utotoni

Unyanyasaji wa kijinsia una maana ya kitendo chochote kile, jaribio au tishio la kijinsia ambalo linasababisha 
au linaweza kusababisha madhara ya kimwili, kisaikolojia na ya kiakili. Matokeo yanaonyesha kuwa 
takriban mmoja kati ya wanawake watatu wenye umri kati ya miaka 13 hadi 24 nchini Tanzania walitoa 
taarifa ya kufikwa na angalau tukio moja la unyanyasaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa miaka 18. 
Kwa wanaume wa rika hilo, zaidi ya mmoja miongoni mwa saba walitoa taarifa ya kufikwa na angalau 
tukio moja la unyanyasaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa miaka 18. Lililo wazi kabisa ni kwamba, 
mwanamke mmoja kati ya ishirini alitoa taarifa ya kupatwa na tukio la ngono ya kulazimishwa kwa nguvu 
wakati wa utoto wake.

Zaidi ya mwanamke mmoja kati ya wanawake wanne waliohojiwa walitoa taarifa kuwa tendo lao la 
kwanza la ngono lilikuwa ni la kulazimishwa, ikiwa na maana kuwa walilazimishwa ama kwa kulaghaiwa, 
kushurutishwa, kutishwa na kwa kutumia nguvu kufanya ngono.

Ukatili wa kimwili uliotokea utotoni
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Kimwili na kiakili uliotokea 

utotoni kwa wenye umri  

kati ya miaka 13-24 (Ripoti 

ya Ukatili Dhidi ya Watoto 

Tanzania 2009)

Ukatili ya kimwili dhidi ya watoto unaweza kuzuia maendeleo yao ya kimwili, ufahamu na kiakili. Utafiti 
umebainisha mara nyingi watoto walionyanyaswa kijinsia pia walipata madhara ya kimwili.

Takriban robo tatu ya wanawake na wanaume walitoa taarifa ya kutendewa ukatili wa kimwili kutoka 
kwa jamaa, mtu mwenye mamlaka (kama vile mwalimua) au mwenzi wa karibu kabla ya kufikia umri 
wa miaka 18. Wingi ya unyanyasaji huu ulikuwa ni kwa kupigwa ngumi, kupigwa viboko au kupigwa 
mateke. Zaidi ya nusu ya wanawake na wanaume wenye umri kati ya miaka 13 hadi 17 walitoa taarifa 
kuwa wametendewa ukatili wa kimwili mwaka uliopita kutoka kwa jamaa, mtu mwenye mamlaka au 
mwenzi wa ndani. 

Ukatili wa kiakili uliotokea utotoni

Takriban robo ya wanawake na karibia wanaume 3 kati ya kila wanaume 10 wenye umri wa miaka 13 
hadi 24 walitoa taarifa ya kufanyiwa ukatili wa kiakili na mtu mzima wakati wakiwa watoto. Na karibia 

a Ni muhimu kubaini kuwa ukatili wa kimwili unapita kiwango kilichokubaliwa shuleni kama adhabu ya kuchapwa viboko. Sheria ya 
Kuchapwa Viboko ya 1979 ( iliyorekebishwa na Waraka wa Elimu namba 24 wa 2002) ulirekebisha na kuruhusu ‘Viboko kwa makosa 
makubwa vitolewe na mkuu wa shule au mtu aliyekabidhiwa madaraka ya uongozi na mkuu wa shule, na visizidi viboko vinne’. 
Kwa Zanzibar Kanuni za Sheria ya Elimu za mwaka 1988 zinafafanua adhabu ya kuchapa viboko kuwa ni adhabu inayotolewa kwa 
kutumia fimbo nyepesi kwenye matako yaliyofunikwa mbele ya mtu mwingine ambaye ni miongoni mwa walimu wa shule.
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mwanamke mmoja miongoni mwa wanawake ishirini na wanaume, wenye umri wa miaka 13 hadi 24 walitoa 
taarifa kuwa walitishiwa kutelekezwa na mtu mzima kabla ya kufikia umri wa miaka 18.

Kwa wanaume wa rika hilo, zaidi ya mmoja miongoni mwa saba walitoa taarifa ya kufikwa na angalau tukio moja 
la unyanyasaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa miaka 18. Lililo wazi kabisa ni kwamba, mwanamke mmoja kati 
ya ishirini alitoa taarifa ya kupatwa na tukio la ngono ya kulazimishwa kwa nguvu wakati wa utoto wake. Takriban 
msichana 1 kati ya 10 alitoa taarifa kuwa mkosaji wa angalau tukio moja alikuwa mwalimu.

Wahusika wa ukatili dhidi ya watoto

Wahusika wa unyanyasaji wa kijinsia utotoni: Mhusika anaweza kuwa mtu au kikundi cha watu ambao wanatenda 
moja kwa moja au wanaunga mkono kufanyika kwa ukatili au unyanyasaji dhidi ya mtu mwingine: mara nyingi, 
wahusika wanakuwa ni watu wenye uwezo wa dhahiri au wakudhaniwa, wa kufanya maamuzi na/au wenye 
madaraka na kwa hiyo wanaweza kuwa na udhibiti kwa waathiriwa.

Nchini Tanzania, majirani na watu wasio wanafamilia ndio ambao mara nyingi wanaotuhumiwa kuhusika na 
unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watoto wanawake. Takriban msichana 1 kati ya 10 walitoa taarifa kuwa mhusika 
mmoja wa tukio la ukatili alikuwa mwalimu. Watu wa karibu au wenzi wenye kujulikana na watu wasio wanafamilia 
ndio wahusika waliotuhumiwa mara nyingi kwa unyanyasaji dhidi ya watoto wanaume. Zaidi ya theluthi mbili ya 
wanawake walionyanyaswa kijinsia waliripoti kuwa mhusika wa angalau tukio moja alikuwa mkubwa kwa umri, 
wakati wanaume wengi waliopatwa na unyanyaswaji wa kijinsia waliripoti kuwa mhusika wa angalau tukio moja 
alikuwa ni wa umri sawa na yeye. Karibu theluthi mbili ya wanawake waliopatwa na unyanyaswaji wa kijinsia 
utotoni waliripoti kuwa waliathiriwa na mhusika aliyekuwa amemzidi umri kwa zaidi ya miaka 10.

Wahusika wa ukatili wa kimwili kwa watoto: Takriban wanawake na wanaume wawili kati ya watatu walifanyiwa 
ukatili wa kimwili na jamaa zaidi ya nusu walifanyiwa ukatili wa kimwili na walimu kabla ya kufikia umri wa miaka 
18. Wanawake na wanaume wengi wenye umri wa miaka 13 hadi 24 walioripoti kufanyiwa ukatili wa kimwili kabla 
ya kufikia umri wa miaka 18 walifanyiwa ukatili na baba na mama zao.

Wahusika wa ukatili wa kiakili kwa watoto: Miongoni mwa wale waliofanyiwa ukatili wa kiakili kabla ya kufikia 
umri wa miaka 18, wanawake takriban 8 kati ya 10 na zaidi ya wanaume 6 kati ya 10 walitoa taarifa ya kunyanyaswa 
kwa kufanyiwa ukatili wa kiakili na ndugu.

Wasichana Wavulana

13.0% 3.7%*

%5.11%0.22

31.4%52.3% Alimwambia mtu juu ya 
tukio la ukatili dhidi ya jinsia 
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ukatili dhidi
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ya jinsia na waliopata huduma hizo

* Makadilio sio kamili
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Tabia ya kutafuta msaada kwa watoto waliopatwa na Unyanyasaji wa Kijinsia nchini Tanzania

Endapo Watanzania waliopatwa na unyanyasaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa miaka 18 waliwahi kumwambia 

mtu yeyote kuhusu unyanyasaji huo: Kwa wale waliopatwa na unyanyasaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa 
miaka 18, takriban nusu ya waliokuwa na umri kati ya miaka 13 hadi 24 wanawake na wawili kati ya kila wanaume 
watatu wenye umri kati ya miaka 13 hadi 24 hawakumwambia mtu yeyote juu ya kunyanyaswa kwao.

Sababu zilizotolewa na watoto hao kwanini hawakutoa taarifa juu ya unyanyaswaji huo wa kijinsia kwa maafisa 

wa ustawi wa jamii au polisi ni pamoja na mambo yanayohusiana: na familia au jamii (k.m. hofu ya kutelekezwa 
au kutenganishwa, kutotaka kuzitia aibu familia zao), sababu za kibinafsi (k.m. hawakuona unyanyasaji huo kuwa 
ni tatizo, na imani kuwa hilo tatizo haliwahusu watu wengine, na muathiriwa kutaka kushughulika tatizo hilo 
mwenyewe), na kuhusu mhusika (k.m kutotaka kumtia mhusika matatani au vitisho kutoka kwake). 

Tabia ya utafutaji msaada miongoni mwa Watanzania waliopatwa na unyanyaswaji wa kijinsia kabla ya kufikia 

umri wa miaka 18: Zaidi ya mwanamke 1 kati ya wanawake 5 na mwanamume 1 kati ya 10 waliopatwa na 
unyanyaswaji wa kijinsia kabla ya kufikia umri wa miaka 18 walitafuta huduma. Kwa jumla, ni zaidi kidogo ya 
mwanamke 1 kati ya 10 na mwanamume 1 kati ya 25 waliopatwa na unyanyaswaji wa kijinsia kabla ya miaka 18 
waliripoti kuwa walipatiwa huduma.

Takriban mwanamke na mwanamume mmoja kati ya sita walionyanyaswa wa kijinsia utotoni walisema kuwa 
wangependa kupatiwa huduma za ziada, ikiwa ni pamoja na ushauri nasaha na msaada kutoka kwa polisi na 
maafisa wa ustawi wa jamiii.

Vitendo vingi vya ukatili wa kijinsia hufanyika mchana kweupe: Vitendo vingi vya ukatili wa kijinsia dhidi ya 
wavulana na wasichana vilifanyika kati ya adhuhuri na saa 2 usiku. Angalau tendo moja la ukatili wa kijinsia 
lilifanyika kati ya adhuhuri na saa 11 jioni. Hii ni sawa na asilimia  43.4 kwa wasichana na asilimia 35.4 kwa 
wavulana.  Zaidi ya theluthi moja ya wasichana na wavulana walisema kuwa walifanyiwa ukatili wa kijinsia kati ya 
saa 11 jioni na saa 2 usiku. Wavulana na wasichana wachache sana walisema kuwa walifanyiwa ukatili wa kijinsia 
kati ya usiku wa manane na saa 1 asubuhi.

Uhusiano kati ya ukatili wa kijinsia na VVU na UKIMWI: Utafiti pia uliangalia uhusiano kati ya ukatili wa kijinsia, 
ukimwi na tabia hatarishi. Ngono ya kulazimishwa au kushurutishwa inaweza kusababisha maambukizi ya 
ugonjwa wa ukimwi, na ukatili, au vitisho humfanya muathirika ashindwe kutumia kinga. Matumizi ya kondomu 
miongoni mwa wanaume na wanawake  waliofanyiwa ukatili wa kijinsia utotoni ni kidogo sana ikilinganishwa 
na wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. Kuna uwezekano mkubwa kwa wanaume na wanawake wa Tanzania 
waliofanyiwa ukatili wa kijinsia kuwa na wapenzi wengi kuliko wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. Biashara 
ya ngono inafanywa zaidi na wasichana waliofanyiwa ukatili wa kijinsia utotoni kuliko wale ambao hawakufanyiwa 
ukatili huo.

Ukatili wa kijinsia na kimwili huathiri afya ya wanawake: Wanawake wa Tanzania wanaofanyiwa ukatili wa kijinsia 
wana uwezekano mkubwa wa kupatwa na msongo wa mawazo, kupata magonjwa ya zinaa na kujiingiza katika 
unywaji pombe ikilinganishwa na wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. Hali kadhalika, wanawake wa Tanzania 
waliofanyiwa ukatili wa kupigwa wana uwezekano mkubwa wa kuathirika kiafya, kuwa na wasiwasi, na kuwa na 
mawazo ya kujiua.

Gharama ya ukatili dhidi ya watoto: Tafiti nyingine zimeonyesha gharama ya afya ya binadamu, kijamii na kiuchumi 
ya kutokutekeleza haki ya ulinzi kwa watoto, ni kubwa na haikubaliki. Gharama zilizo wazi ni za matibabu, sheria, 
huduma za ustawi wa jamii na huduma mbadala za matunzo. Gharama zisizo wazi ni pamoja na kupata ulemavu 
wa kudumu, gharama za magonjwa ya akili au matatizo mengine yanayodidimiza maisha, kukatiza masomo au 
uwezo wa kuwa mtu mzima atakeyeweza kuchangia kujenga uchumi. Pia gharama zinahusiana na makosa ya 
uhalifu yanayofanywa na watoto ambao walifanyiwa ukatili utotoni.
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Kutoka utafiti kwenda kwenye vitendo: Mpango wa 
sekta kwa sekta wa Kikosi Kazi kinachojumuisha sekta 
mbalimbali
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Kutoka utafiti kwenda kwenye vitendo: Mpango wa 
sekta kwa sekta wa Kikosi Kazi kinachojumuisha sekta 
mbalimbali
Utafiti wa Tanzania umeonyesha wazi na kutia huzuni kuwa ukatili dhidi ya wasichana na wavulana 
ni tishio kubwa kwa afya na ustawi wa taifa. Yaliyoonekana Tanzania yanafanana sana na yale 
yaliyoonekana Uswazi miaka miwili iliyopita na kutoa viashiria vya kwanza ambavyo wataalam 
wanadhani utakuwa ndio mwelekeo wa dunia nzima. Matokeo muhimu zaidi ya utafiti huu ni ushahidi 
uliojitokeza ambao utahimiza hatua zinazohitaji kuchukuliwa kushughulikia ukatili dhidi ya watoto.

Jedwali  Na 3. Mfumo 

Madhubuti wa Ulinzi wa 

Watoto. Ulinzi na Huduma za 

Kuzuia Ukatili Dhidi wa Watoto.

Nchini Tanzania, ushahidi uko wazi na jibu ni wito wa kuwepo kwa juhudi za kitaifa

Kikosi Kazi kina jukumu la kuwa chachu katika kuhakikisha kuwa sekta zote husika ziko tayari na zinaweza 
kutoa itifaki na huduma zilizo rafiki kwa watoto ili kuhakikisha kuwa watoto walioathiriwa wanapata tiba 
na kutunzwa kwa kupatiwa huduma zote zinazohitajika ili kurejea katika maisha ya afya njema.

La umuhimu ni kwamba sekta hizo hizo zinahitaji kwenda mbele zaidi ya kutoa huduma na kufanya kazi 
pamoja na jamii kila mahali katika Jamhuri yote, kuwashirikisha viongozi, wadau, wenye madaraka ya 
maamuzi, na vijana wenyewe katika wito wa jumla wa kutovumilia kabisa ukatili wa namna yoyote ile: 
wa kimwili, kihisia au kijinsia.

Haki na Polisi

Kufuata sheria na kuzitekeleza kwa kupitia kikosi cha polisi wanaoelewa vyema ni muhimu ili kutoa haki na 
ulinzi kwa watoto wote nchini Tanzania. Kupitishwa kwa Sheria ya Mtoto Na 21 (2009) kumeweka kiwango 
kwa ajili ya kuwalinda watoto, kiwango kilicho juu kama kingine chochote katika bara hili. Kanuni za Sheria ya 
Mtoto Na 21 (2009), zinazoandaliwa hivi sasa, zitaweka taratibu zinazohusu sekta mbalimbali zitakazombana 
mtu kisheria na zitaweka viwango kwa ajili ya kuainisha, kupeleka mahakamani na kushughulikia kesi za 
unyanyasaji wa mtoto, na majukumu na wajibu wa wahusika wote na uwezo wa watendaji. 

Mara nyingi Polisi ndio wanakuwa wa kwanza kufikiwa na mahali pekee pa mawasiliano kwa waathiriwa, 
kwa kupitia idadi inayozidi kukua ya madawati ya Jinsia na Watoto nchini Tanzania. Hapo ndipo pamoja 
na matibabu ya dharura, kesi za unyanyasaji na ukatili zinaporipotiwa na baadaye kupelekwa mbele 
kwa hatua za kisheria. Polisi wana jukumu la msingi katika kuhakikisha watoto waathirika wa ukatili 
wanapata huduma za sheria kwa haraka, na kwa umakini kwa njia ambayo itazuia wasinyanyaswe 
na wakosaji wanawajibishwa kwa makosa waliyotenda. Maafisa wa polisi watahitaji mafunzo juu ya 
namna ya kushughulikia mahojiano na watoto waathiriwa na upelelezi. Ikiwa kama sehemu ya utaratibu 
wa kutambua, kuandaa mashtaka na kufuatilia kesi za unyanyaswaji wa watoto, mafisa wa polisi 
wanatakiwa  kuhakikisha kunakuwepo ushirikiano na sekta nyingine ili kujenga mfumo wa kwanza wa 
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kuzuia na kukabiliana na matatizo yote ya ulinzi wa watoto, bila kumwacha nyuma mvulana au msichana yeyote 
wa Kitanzania. Mafunzo ya mwingiliano ya sekta mbalimbali yatasaidia kuimarisha ushirikiano kati ya sekta ya  
polisi, ustawi wa jamii, sheria na afya. 

Hatua zinazopendekezwa:

•  Kuchangia na kuunga mkono mchakato wa kutunga kanuni na taratibu kuhusu Sheria ya Mtoto Na 21 
(2009) zitakazofafanua majukumu na wajibu wa sekta zote katika kutoa huduma ndani ya Mfumo wa 
Taifa wa Kuwalinda Watoto nchini Tanzania.

•  Kushirikiana na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto —ambayo ina jukumu la kuratibu Sheria ya 
Mtoto Na 21 (2009) —katika kuandaa mpango wa taifa wa utekelezaji wa Sheria ya Mtoto Na 21 (2009).

•  Kutuo ushauri kuhusu mafunzo ya vyuoni na ya kazini yanayohusu utekelezaji wa Sheria ya Mtoto katika 
sekta zote zilizopewa jukumu la kisheria kuwalinda watoto.

•  Kujenga uwezo wa rasilimali watu na vifaa kwa Kikosi cha Polisi cha Tanzania ili kuweza kutoa huduma 
za kutosha na za kirafiki kupitia Madawati ya Jinsia na Watoto

•  Kuhakikisha uchunguzi wa polisi kuhusu kesi za ukatili kwa watoto zinafuata Miongozo ya Utafiti wa 
makosa ya ukatili dhidi ya watoto ambayo yanakidhi mahitaji ya watoto waathirika.

•  Kuendeleza mpango wa majaribio wa Polisi Jamii na kipindi cha ‘Usalama wetu kwanza’ mashuleni 
kuenea nchi nzima

Afya

Kupata huduma ya dharura ya matibabu isiyo na vipingamizi na matunzo yanayofuata, ndiyo huduma muhimu ya 
haraka inayotolewa kwa watoto ambao ni waathiriwa wa udhalilishaji. Kwa kiasi kikubwa, watoto hawapati huduma 
ipasavyo katika mfumo uliolenga kuwahudumia watu wazima na hivyo itifaki ni lazima ziandaliwe kwa taratibu 
za kumjali mtoto. Waathiriwa wote wa udhalilishaji wa kijinsia wanahitaji matibabu ya kinga kwa Magonjwa ya 
zinaa yenye kuambukiza ikiwa ni pamoja na yale ya kinga baada ya ngono ili kuwalinda dhidi ya maambukizi ya 
VVU/UKIMWI na dawa za dharura za kuzuia mimba kwa wasichana ili kuwalinda na mimba zisizotakiwa. Matunzo 
yanayofuata baada ya matibabu ya dharura ndiyo yatakayo onyesha uwezo wa muathiriwa kuishi muda mrefu 
hasa katika sehemu ya ushauri nasaa wa kisaikolojia na kijamii. Hivi sasa, Sera ya Ukatili yenye Kulenga Jinsia 
na Mwongozo Madhubuti wa Kusimamia Ukatili wa Kijinsia zinaandaliwa kwa makubaliano kuwa miongozo na 
huduma hizi lazima zitambue mahitaji mahasusi ya watoto. Mchakato wa kuandaa sera za kitaifa na miongozo 
unaweza kuhamasisha kuwepo kwa ushirikiano wa sekta mbalimbali. 

Mafanikio ya kudumu ya mtazamo wa kweli wa pamoja unahitaji ushiriki kamili wa wana jamii wote. Miundo 
inayojumuisha uangalizi kwenye nyaja mbalimbali imeonekana kuwa inafaa. Huduma jumuishi zenye kulenga 
ndani na nje ya mfumo wa afya zinaweza kujenga ubora na mfumo mzuri wa kupata huduma ya afya. Swala hili 
linaambatana na uwezo wa mtoa huduma hizi ambao unabaki kuwa kipingamizi kikubwa katika kujenga ubora 
wa huduma zilizo na nyanja nyingi. Kwa hali ilivyo sasa madaktari hukusanya ushahidi unaohitajiwa mahakama 
tu, hali ambayo inadhoofisha nafasi ya muathiriwa kupata maangalizi ya kiafya na haki – kupanua dhamana hii 
kwa watalaamu wengine wa afya wenye sifa ya huduma za uangalizi wa kiafya inapaswa kufikiriwa. Watoaji wa 
huduma hizi lazima wapatiwe mafunzo ya kila wakati ya idara mbalimbali za afya na taaluma nyingine Kwa mfano, 
ujuzi unaohitajika katika kutoa huduma ya UKIMWI na Ukatili wa Kijinsia unatofautiana, na kwa maana hiyo, watoa 
huduma kwenye nyanja zote mbili wapaswa kujua njia bora za kutoa huduma na kuwalinda watoto. Pia, tabia 
nyingi hatarishi ziko kote kwenye UKIMWI na ukatili wa kijinsia. Ngono ya kulazimishwa utotoni au wakati wa 
ujana, imeonyesha kuchangia kujenga tabia ya kufanya ngono bila kinga, kuwa na wapenzi wengi, kujihusisha 
na biashara ya ngono na kutumia madawa ya kulevya – tabia zote hizi hatarishi zinaweza kuchangia ongezeko la 
maambukizi ya UKIMWI.

Hali kadhalika, karibia asilimia 7 ya wanawake, wenye umri kati ya miaka 13 hadi 24 ambao walikuwa wajawazito, 
walitoa taarifa kuwa tukio moja la uja uzito lilisababishwa na ukatili wa kijinsia. Huduma za afya kwa watoto na 
vijana zinapaswa kuwa na wigo pana.

Hatua zinazopendekezwa:

•  Kuhakikisha kuwa maswala ya afya ya kiakili na kimwili ya mtoto yanayohusiana na kukabilina na ukatili, 
matunzo na matibabu yanaingizwa katika miongozo na taratibu za kazi zilizoandaliwa kwa muktadha wa 
ukatili unaolenga jinsia katika sekta ya afya.
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•  Kushajiisha kuwepo kwa kiungo madhubuti kati ya ukatili wa kijinsia, afya ya uzazi kwa vijana na uzuiaji 
wa VVU/ UKIMWI, huduma za matunzo na matibabu kwa kutilia mkazo zaidi juu ya uhusiano kati ya 
Ukatili wa kijinsia, mimba za utotoni na VVU/UKIMWI.

•  Kuinua mwamko wa jamii juu ya ukatili dhidi ya watoto kuwa ni suala muhimu la afya ya jamii na 
kujumuisha njia za kujadili kwa uwazi, njia za kuzuia na kukabiliana na ukatili.

•  Kujenga mfumo wa kuwajengea uwezo watoaji huduma za afya kukabiliana na udhalilishwaji wa watoto 
kijinsia pamoja na udhalilishwaji wa kimwili na kijinsia kwa kuwapatia mafunzo wakiwa vyuoni na kazini 
ikiwa kama sehemu ya kuboresha matibabu na matunzo ya afya za watoto.

Elimu

Watoto hutumia muda wa saa 12 kila siku wakiwa shuleni na mazingira yake lakini utafiti umebainisha kuwa shule 
nyingi Tanzania sio salama.

Hatua kadhaa inabidi zichukuliwe katika sekta ya elimu kuhakikisha shule zote zinatokomeza ukatili na hatua za 
nidhamu zinafuatwa kwa walimu watakotenda ukatili kwa watoto.

Kanuni za maadili kwa ajili ya mashule zilizopo hivi sasa (pamoja na maadili ya kitaaluma na mwenendo wa walimu) 
zina haja ya kuangaliwa upya na kuongeza viwango vya ulinzi wa watoto.  Adhabu ya kuchapa viboko inahitaji 
kuangaliwa upya na miongozo kwa walimu juu ya nidhamu mbadala. Ulinzi wa watoto na njia za kufundisha zisizo 
na ukatili  zinahitajika ziwe ni sehemu ya mafunzo kwenye vyuo vya walimu na mafunzo kazini.  Uhamasishaji wa 
ulinzi wa watoto mashuleni na katika jamii kwa ujumla haina budi kutiliwa mkazo kwa kuimarisha uhusiano wa 
wazazi, watoto na viongozi wa jamii katika uratibu wa shule. Wazazi wanahitaji kuhamasishwa waelewe mipaka 
ya nidhamu, na mchakato wa kuelimisha suala  la haki za mtoto na kuheshimu mawazo yao uzingatie mbinu 
zitakazowajengea wazazi uwezo.

Hatua zinazopendekezwa: 

•  Kuhakikisha kuwa Kanuni za Maadili ya Walimu na huduma ya Ushauri nasaa kwa wanafunzi 
vinatekelezwa katika shule zote.

•  Kuunga mkono mpango madhubuti wa utekelezaji wa pamoja na Kamati ya Maendeleo ya Sekta ya 
Elimu juu ya njia bora ya kitaifa ya kutekeleza yatokanayo na Ripoti ya Ukatili dhidi ya Watoto, pamoja 
na, uandaaji wa elimu ya haki za mtoto na haki ya kulindwa, ambayo itajumuisha mafunzo ya majukumu 
kuendana na Sheria ya Mtoto katika kutoa taarifa ya kesi za ukatili, na yatakuwa ni sehemu muhimu na 
ya lazima katika mafunzo ya vyuoni na mafunzo ya kazini.

•  Kuandaa Kitabu cha Ulinzi kwa watoto na kuwashirikisha baadhi ya Wakurugenzi wa Elimu wa Wilaya 
kuvifanyia majaribio vitabu hivyo ikiwa ni sehemu ya utekelezaji na kuingiza mfumo wa kukabiliana na ukatili 
dhidi ya watoto ili wanafunzi waathiriwa waweza kuzifikia huduma zote zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria. 

•  Kuimarisha juhudi za kuzuia ukatili dhidi ya watoto kwa kuwashirikisha watoto mashuleni na wazazi 
wao katika ngazi za jamii pamoja na kuweka utaratibu wa uwajibikaji kati ya walimu na wazazi  katika 
kupambana na ukatili dhidi ya watoto.

•  Kuanzisha utaratibu wa kutoa taarifa, ufuatiliaji na kuratibu vitendo vya ukatili dhidi ya watoto ili 
kuwalinda watoto wanapokuwa katika mazingira ya shule. Utaratibu huu unaweza kuanzishwa kwa 
kupitia kamati za shule.

•  Kuangalia upya adhabu ya viboko itolewayo na walimu na kutengeneza mwongozo wa adhabu mbadala 
kwa walimu kama njia za ufundishaji zisizo na ukatili. 

• Kuhakikisha mfumo wa nidhamu kwa walimu wakosaji unaandaliwa.

Ustawi wa Jamii

Utolewaji wa taarifa chache kuhusu ukatili dhidi ya watoto unasababishwa na mambo mengi. Watoto wengi na 
walezi hawajui waende wapi kupata huduma. Majaribio ya kuzifikia huduma mara nyingi hukwamishwa na vikwazo 
vya urasimu. Afisa wa Ustawi wa Jamii ni wakala muhimu chini ya Sheria ya Mtoto Na 21 (2009) katika kulinda 
ulinzi wa mtoto, lakini kuna uwiano usiolingana kati ya uwezo na upatikanaji wa Maafisa wa Ustawi wa Jamii na 
majukumu yao kwa mujibu wa Sheria.

Hivi sasa, kuna Afisa mmoja wa Ustawi wa Jamii kwa kila watoto zaidi ya 200,000 wa Kitanzania. Matokeo ya utafiti 
huu, pamoja na nia iliyoelezwa ndani ya sheria ya mtoto, inatoa wito wa kuboresha Idara ya Ustawi wa Jamii na 
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kuongezwa kwa kiwango kikubwa idadi ya Maafisa wa Ustawi wa Jamii. Baada ya kuongeza idadi ya Maafisa wa 
Ustawi wa Jamii, Idara ya Ustawi wa Jamii itahitaji msaada mkubwa wa kuwajengea uwezo maafisa hawa ili kuwa 
na kikosi chenye ujuzi na uwezo, kwa miaka ijayo. Maafisa hawa watakuwa ndio wa kupokea watoto waathiriwa 
na kuwasaidia katika mfumo wa rufaa, na baadae kusimamia kurejeshwa katika makazi salama na shuleni, mara 
baada ya uchunguzi wa polisi na maswala ya huduma za afya kukamilika.

Njia ya mawasiliano kwa ajili ya msaada wa mtoto (Child Helpline) itatoa fursa ya kuimarisha namna ya mtoto atakavyoweza 
kutoa ripoti na kuondoa tatizo la kiwango kikubwa cha kutotolewa taarifa kama ilivyoonyeshwa na utafiti huu.

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto inaongoza juhudi za serikali za kuanzisha njia hiyo ya mawasiliano. 
Nambari ya kupiga simu bure iliyosajiliwa ni -116. Rasilimali watu na fedha zitahitajika ili kuhakikisha kuwa mfumo 
huo wa mawasiliano unaandaliwa vizuri na kuwajengea uwezo watumishi na kuwafuatilia ili kutoa huduma yenye 
manufaa. Ikishakuwepo, njia hii ya mawasiliano itawapa watoto wanaohitaji matunzo na ulinzi njia ya mawasiliano 
ya moja kwa moja, na pia itakuwa ni chanzo kikubwa cha habari juu ya unyanyasaji katika ngazi ya familia na jamii 
ambazo zitakuwa ni muhimu kwa waandaaji wa mipango na utekelezaji wa sera. 

Hatua zinazopendekezwa: 

•  Kusaidia kuboresha rasilimali watu na kuwajengea uwezo ili kuongeza wingi na ubora wa watumishi wa 
ustawi wa jamii katika Jamhuri ya Tanzania.

•  Kuimarisha jukumu kuu la Idara ya Ustawi wa Jamii pamoja na watumishi wake wanaoongezeka ili kuwa 
wakala mkuu wa ulinzi wa watoto na msimamizi wa Mfumo madhubuti wa rufaa wa Ulinzi wa Watoto.

•  Kuendeleza ushirikiano kati ya Idara ya Ustawi wa Jamii na sekta za haki, afya, elimu na jumuiya za kiraia 
ili kuhakikisha kuwa kazi ya rufaa dhidi ya ukatili kwa watoto inafanywa kwa wakati na kwa namna yenye 
kuleta matokeo.

•  Kukamilisha utayarishaji wa sheria na muongozo inayotokana na Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 Na 21 
(2009), ambayo inatafsiri vipengele vya Sheria hiyo kwenye taratibu zitakazojumuisha sekta mbali-mbali 
katika kukabiliana na unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto, ambao zitachangia katika mfumo wa kitaifa 
wa kulinda watoto.

•  Kuandaa mfumo wa taarifa zinazohusiana na ulinzi kwa watoto ambao utakuwa na usimamizi na tathmini 
ya kufuatilia jinsi kesi za ukatili dhidi ya watoto zinavyoendesha mpaka maamuzi ya mwisho.

•  Kusaidia katika kutengeneza njia ya mawasiliano ya kitaifa (Child Helpline) ya moja kwa moja kwa 
msaada wa mtoto ili kupata mpango utakaofaa kukabiliana na vitisho, au hata matukio ya ukatili wa 
kiakili, kimwili au kijinsia dhidi ya watoto.

•  Kupanua wigo wa elimu ya malezi na kuwashirikisha watoto katika kuandaa machapisho yenye nadharia 
chanya, yanayojenga mahusiano yasiyo na ukatili.

•  Kushughulikia vikwazo na unyanyapa unaosababisha watoto waliodhalilishwa wasitafute huduma/msaada.
•  Kubuni mfumo imara wa jamii wa kutoa tahadhari mapema ili kuwalinda watoto katika maeneo yote ya 

maisha yao.

Ubia kati ya Serikali na Jumuiya za Kiraia

Msingi wa mafanikio ya mpango wa kitaifa wa kuzuia na kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto ni kuwepo kwa ubia 
kati ya Serikali na Mashirika yasiyo ya kiserikali, Asasi za kijamii, kidini na sekta binafsi. Ili kupatikana matokeo 
yenye kuzaa matunda kwa watoto, ni muhimu juhudi za jumuiya za kiraia zisaidiane na serikali kwa kufanya kazi 
kwa karibu na kutumia mifumo na taratibu za kitaifa. Utafiti juu ya mtandao wa asasi za kiraia zinazotoa huduma 
kwa watoto na huduma rafiki zinazomlenga mtoto uliofanywa na Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya ya Sayansi na Tiba 
cha Muhimbili unatoa taarifa za msingi katika uandaaji wa mpango ya kitaifa wa utoaji huduma.

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto itapaswa kuratibu shughuli za watoa huduma za watoto 
ili kuhakikisha kuwa wanaimarisha mifumo ya serikali, hasa katika ngazi ya jamii ambako ndiko asasi za jamii 
zimejikita kufanya kazi nchini Tanzania.

Uoanishaji wa sekta ya umma na sekta binafsi kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto ni muhimu sana. Matokeo ya 
ukatili dhidi ya watoto, na kwa kupitia mfumo wa Sheria ya Mtoto Na 21 (2009), kunatoa fursa nyingi za kuimarisha 
ubia kupitia “Watoto walio hatarini” kwa kulenga zaidi maswala ya unyanyasaji na ukatili ikiwa ni viashirio vya 
kuwa hatarini – haswa kwenye maswala ya afya.
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Ni muhimu mikakati ya kuthibiti ukatili dhidi ya jinsia ijenge mahusiano na Mpango wa watoto walio katika 
mazingiza hatarishi, mpango wa kuthibiti UKIMWI na Ukatili dhidi ya jinsia, ambapo kutakuwa na ushirikiano 
katika shughuli za jamii za uhamasishaji wa kubadili tabia ya jamii ya kukubali ukatili wa kijinsia. Ni muhimu mbinu 
za kuelimisha jamii zitumike kama njia ya kuzuia ukatili kwa kuwashirikisha wanawake, wanaume na watoto kujua 
ukatili haukubaliki na kuwaelimisha athari za ukatili haswa zile za kiafya.

Kikundi kazi cha Kumlinda Mtoto, chini ya mpango wa Kundi la Wabia wa Utekelezaji la Watoto walio katika 
mazingira hatarishi, litahitaji kupanuliwa ili kujumuisha wabia wengi zaidi ikiwa ni sehemu ya mdahalo wa kitaifa 
unaoendelea hivi sasa ili kulileta suala la ulinzi wa mtoto katika Mpango wa Taifa wa Watoto Walio Katika Mazingira 
Hatarishi uliofanyiwa makisio kwa mwaka (2011- 2015).

Hatua zinazopendekezwa:

•  Kuunga mkono Jukwaa la Haki za Mtoto Tanzania katika kutengeneza mwongozo wa namna ya kuendesha 
Uhamasishaji na Utekelezaji wa Sheria ya Mtoto Na 21 (2009): Mwongozo kwa Asasi za Kijamii

•  Kujenga mfumo wa kitaifa na wa baina ya wizara kusaidia uhamasisha katika mambo yanayohusiana na 
ulinzi wa mtoto, pamoja na ukatili dhidi ya watoto kuwa shughuli kuu muhimu katika Mpango wa Taifa 
wa Utekelezaji wa Watoto walio katika mazingira hatarishi uliofanyiwa makisio kwa (2011- 2015).

•  Kuandaa majukumu madhubuti ya kusaidiana Serikali na wafadhili na shughuli zao zinazohusiana na 
kumlinda mtoto na hasa katika kushughulikia ukatili dhidi ya watoto. 

Utoaji huduma wa serikali za mitaa

Kufuatana na Sera ya madaraka kwenda ngazi za chini, jukumu na wajibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa, chini 
ya ofisi ya Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa litakuwa ndiyo muhimili mkuu utakaoamua uratibu 
na utekelezaji wa huduma muhimu kwa watoto kwenye sekta zote, na wadau wote. 

Uwezo wa Serikali ya Tanzania wa kupeleka madaraka ngazi ya chini kuhusiana na fedha na rasilimali watu litakuwa 
ni jambo muhimu litakaloleta mafanikio ya utaratibu wa kudumu wa kumlinda mtoto katika ngazi ya Wilaya na 
ngazi za chini za utawala. Ofisi ya Waziri Mkuu –TAMISEMI itakuwa na jukumu muhimu katika mchakato huu kwa 
kuhakikisha kuwa Maafisa wa Ustawi wa Jamii wanasambazwa na fedha za kutosha kwa uwiano wa idadi ya 
watoto wanaohitaji matunzo na huduma za ulinzi zinatolewa.

Uzinduaji wa kampeni ya kuhamasisha jamii kutokomeza ukatili dhidi ya watoto

Matokeo ya utafiti wa Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania, jukumu la Kikosi Kazi kinachojumuisha Sekta mbalimbali 
na jinsi Serikali inavyopanga kutekeleza na kuzuia ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania, kunahitaji mikakati 
madhubuti ya mawasiliano katika ngazi mbalimbali – ikiwa ni pamoja na kutumia vyombo vya habari vya aina 
mbalimbali katika kusambaza ujumbe katika jamii na asasi mbalimbali kuhusiana na kuwalinda watoto.

Kuandaa ujumbe wenye kuleta maana kwa muktadha wa jamii ya Tanzania, kwa kuzingatia desturi zilizopo, huku 
ukishinikiza kuwepo kwa desturi zenye mtazamo wa kuwalinda watoto, itakuwa ndiyo kazi endelevu ya Serikali na 
wadau wa sekta binafsi. Japokuwa matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania 
ni wa kiwango cha juu, hii haina maana kuwa kutoa ujumbe unaolaani ukatili huu unakubalika, bali kutumia fursa 
hii kushinikiza kuwepo kwa mabadiliko ya uhakika ya kuwalinda watoto wanaoishi katika jamii iliyo katika mfumo 
wa mabadiliko ya kasi. 

Kubadilisha mwenendo wa kijamii na vigezo hatarishi vinavyotoa mwanya wa ukatili dhidi ya watoto kuwa ujumbe 
wenye kuleta matokeo yanayofaa na unaoambatanishwa na uzuiaji na utoaji huduma za kuwalinda watoto, itakuwa 
ndiyo lengo kuu kwa miaka mingi ijayo.
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Wajumbe wa kikosi kazi kinachojumuisha Sekta mbalimbali 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto (WMJJW) 

Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo (WHVUM)

Wizara ya Kazi na Ajira

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii (WAUJ) 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi (WEMU) 

Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba (WSMK) 

Wizara ya Mambo ya Ndani (WMN) 

Ofisi ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OW-TAMISEMI) 

Shirika la Taifa la Takwimu 

Tume ya UKIMWI Tanzania (TACAIDS) 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya ya Sayansi na Tiba cha Muhimbili 

Shirika la Afya Duniani (WHO) 

Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Idadi ya Watu (UNFPA)

Shirika la Umoja wa Mataifa la Wanawake (UNWOMEN)

Shirika la Umoja wa Mataifa la UKIMWI (UNAIDS) 

Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF)

Shirika la Kimataifa la Uhamiaji (IOM) 

Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID)

Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa, Ofisi ya Tanzania (CDC Tanzania) 

PACT 

Save the Children

Picha ya jalada: UNICEF/Julie Pudlowski

Kwa taarifa zaidi wasiliana na mratibu wa Ripoti ya Ukatili dhidi ya Watoto Tanzania, UNICEF, S.L.B 4076, 
Dar es Salaam, Tanzania au kupitia barua pepe: daressalaam@unicef.org




