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KUZUIA UKATILI DHIDI YA WATOTO

Usuli 

Baada ya kuchapishwa kwa Ripoti ya Dunia ya Ukatili Dhidi ya Watoto ya Katibu Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa iliyotolewa mwaka 2006, pendekezo maalumu lilitolewa la kutayarisha na kutekeleza ukusanyaji wa 

data na kufanya utafi ti wa ukatili dhidi ya watoto katika ngazi ya taifa.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeitikia wito huo wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa 

kuwa nchi ya kwanza katika bara la Afrika, kufanya utafi ti ulioshirikisha sampuli ya watu kitaifa ili kutathmini 

juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto, kwa kupima aina zote za ukatili (kijinsia, kimwili, na kiakili) dhidi ya vijana wa 

kike na wa kiume.

Utafi ti Kuhusu Ukatili Dhidi ya Watoto ulifadhiliwa na UNICEF mwaka 2008 na kuratibiwa na timu ya watafi ti 

kutoka Vituo vya Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa Altanta, na Chuo Kikuu Shirikishi cha Afya na Sayansi ya 

Tiba cha Muhimbili Dar es Salaam.

Kikosi Kazi Kinachojumuisha Sekta mbalimbali 
Utafi ti wa Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania (UUDWT) umeongozwa na Kikosi Kazi cha Kitaifa ambacho 

kimejumuisha sekta mbali mbali chini ya uenyekiti wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto. 

Kikosi Kazi cha Kisekta kilihusisha wajumbe kutoka sekta za umma na binafsi, ikiwa ni pamoja na wawakilishi 

wa serikali kutoka Wizara ya Elimu, Afya na Ustawi wa Jamii, Sheria na Polisi, TACAIDS, Ofi si ya Waziri Mkuu 

– TAMISEMI, taasisi na wadau wa maendeleo.

Kuanzishwa kwa kikosi hiki kitaifa cha uratibu kimesaidia kuongoza utafi ti, pamoja na utekelezaji wake na 

utayarishaji wa ripoti ya mwisho. Pia kimesaidia kuufanya utafi ti huu kuwa wa kitaifa na kuupeleka utafi ti 

huu kwenye vitendo.

Matokeo

Ukatili wa kijinsia uliotokea utotoni 
Kiwango cha ukatili wa kijinsia ni kikubwa: wasichana 3 kati ya 10 na mvulana 1 kati ya 7 wanasema 

walifanyiwa ukatili wa kijinsia kabla ya kufi kisha miaka 18. Katika kipindi cha miezi 12 iliyopita asilimia 6 

ya wavulana Tanzania wenye umri kati ya miaka 13 hadi 17 wanasema walifanyiwa tukio moja la ukatili wa 

kijinsia. Kiwango cha ukatili wa kijinsia kwa wasichana wa Kitanzania ni mara mbili zaidi asilimia 14. Zaidi 

ya asilimia 6 ya wasichana wenye umri kati ya miaka 13 hadi 24 ambao walipata mimba wanasema angalau 

ujauzito mmoja ulitokana na kufanyiwa ukatili wa kijinsia.

Ukatili wa kijinsia ulifanyika mara nyingi: Kati ya waathirika wa ukatili wa kijinsia, takriban wasichana 4 

kati ya 10 na wanaume 3 kati ya 10 wanasema walifanyiwa ukatili wa kijinsia mara tatu au zaidi kabla ya 

kufi kisha miaka 18. 

Kushikwa bila ridhaa au kutomasa na jaribio la kufanya ngono ndio udhalilishaji uliofanywa mara 
nyingi: Wasichana na wavulana Tanzania wanasema kushikwa bila ridhaa au kutomasa ndio ukatili wa 

kijinsia unaoongoza ukifuatiwa na jaribio la kufanya ngono. Asilimia 6.9 ya wasichana na asilimia 2.9 ya 

wavulana walilazimishwa au walishurutishwa kufanya ngono kabla ya kufi kisha umri wa miaka 18. 

Ngono ya mara ya kwanza ilikuwa bila ridhaa: Asilimia 18 ya wavulana Tanzania na asilimia 29 ya wasichana 

ambao walifanya ngono kabla ya kufi kisha miaka 18 walisema tukio la kwanza lilikuwa sio kwa ridhaa yao. 

Waathirika ni wa rika zote: Ukatili wa kijinsia unawaathiri watoto wa rika zote. Takriban asilimia 20 ya 

wasichana wanasema kuwa walifanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa mara ya kwanza wakiwa na umri 

chini ya miaka 14; asilimia 40 ya wasichana walifanyiwa ukatili wa kijinsia kwa mara ya kwanza wakiwa na 

umri kati ya miaka 14 na 15; na asilimia nyingine 40 ya wasichana walifanyiwa ukatili wa kijinsia wakiwa 

na umri wa kati ya miaka 16 na 17. Kwa wavulana, asilimia 16 walifanyiwa ukatili wa kijinsia kwa mara ya 

kwanza wakiwa na umri chini ya miaka 14; asilimia 27 walikuwa na umri kati ya miaka 14 na 15; na Takriban 

asilimia 60 wakiwa na umri wa miaka kati ya 16 na 17.
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Matumizi ya nguvu ni jambo la kawaida: Takriban nusu ya wavulana wa Tanzania, na wasichana 7 kati ya 10 wanasema 

nguvu au vitisho vilitumika katika kujaribu au kuwalazimisha kufanya ngono. Asilimia 28 ya wasichana na asilimia 19 ya 

wavulana walisema wahusika walitumia uongo, hila au unyanyasaji katika kutimiza azma zao.

Matukio mengi ya ukatili hufanyika majumbani au shuleni: Takriban nusu ya matukio ya ukatili wa kijinsia yalifanyika 

katika majumba ya watu, hii inaendana na taarifa kuwa wahusika ni watu ambao waathirika wanawafahamu. Asilimia 

45 ya wasichana walifanyiwa tukio moja la kutomasa, au jaribio la ngono wakiwa majumbani mwao. Wasichana ndio 

walioko katika hali hatarishi zaidi ya kufanyiwa ukatili, walisema angalau tukio moja la kutomasa au jaribio la ngono 

lilitokea wakiwa katika mazingira ya shule asilimia 17, na asilimia 26 walifanyiwa ukatili huo wakati wakitoka au kwenda 

shule. Takriban robo ya wasichana, sawa na asilimia 24.2, wanasema tukio angalau moja la ukatili wa kijinsia lilifanyikia 

porini, mtoni au kando kando ya barabara, na asilimia 10 walisema walifanyiwa ukatili wa kijinsia katika sehemu za jamii 

mfano sehemu za biashara au baa. Kwa wavulana zaidi ya robo, yaani asilimia 26.7 walisema tukio angalau moja la ukatili 

wa kijinsia lilifanyika shambani, kichakani, mtoni au kando kando ya barabara. 

Watoto wanawafahamu wanaowafanyia ukatili wa kijinsia: Kwa wasichana, takriban theluthi moja walisema kuwa 

tukio angalau moja la ukatili wa kijinsia lilifanywa na jirani; theluthi nyingine moja walisema kuwa walifanyiwa ukatili 

huo na watu wasiowafahamu, na robo ya wasichana wanasema walifanyiwa ukatili wa kijinsia na wapenzi wao. Takriban 

msichana 1 kati ya wasichana 10 walisema angalau mhusika mmoja wa ukatili wa kijinsia alikuwa mwalimu, wakati 

ambapo asilimia 7 walisema ukatili wa kijinsia dhidi yao ulifanywa na ndugu—hasa mjomba au binamu. Mvulana 1 kati 

ya 2 ambao walifanyiwa ukatili wa kijinsia wanasema kuwa angalau mhusika mmoja wa ukatili huo alikuwa ni mpenzi, 

wakati ambapo robo wanasema walifanyiwa ukatili huo na watu wasiowafahamu. 

Matukio mengi ya ukatili wa kingono yalifanyika mchana kweupe: Matukio mengi ya ukatili wa kijinsia dhidi ya 

wasichana na wavulana yalifanywa kati ya adhuhuri na saa 2 usiku. Asilimia 43.4 ya wasichana na asilimia 35.4 ya 

wavulana walisema angalau tukio moja la ukatili wa Kijinsia lilifanyika kati ya adhuhuri na saa 11 jioni. Zaidi ya theluthi 

moja ya wasichana na wavulana wanasema tukio la ukatili wa kijinsia lilifanyika kati ya saa 11 jioni na saa 2 usiku. Ni 

wavulana na wasichana wachache waliosema kuwa walifanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia kati ya usiku wa manane 

na saa 1 asubuhi. 

Watoto wengi hawatoi taarifa kuhusu udhalilishaji wa kijinsia: Takriban nusu ya wasichana na theluthi 2 ya wavulana 

hawamwambii mtu yeyote kuhusu ukatili wanaofanyiwa. Zaidi ya asilimia 60 ya wasichana wanasema sababu za 

kifamilia na kijamii ndizo hasa zinazowafanya wasiwambie watu (sababu kubwa ni uoga wa kutengwa au kusambaratisha 

familia). Asilimia nyingine 26 wanasema hawakutoa taarifa kwa sababu zao binafsi. Kwa wavulana, asilimia 58 wanasema 

hawakutoa taarifa kwa sababu zao binafsi (sababu kubwa ni kwamba hawadhani ni tatizo kubwa sana), wakati ambapo 

asilimia 36 wanasema sababu za kifamilia na kijamii ndizo zilizowafanya wasitoe taarifa. Asilimia 41 ya wasichana 

walimwambia mzazi na asilimia 36 walimwambia rafi ki, wakati ambapo asilimia 71 ya wavulana waliwaambia rafi ki zao.

 

Watoto wachache wanatafuta huduma, na wachache mno wanazipata: Msichana mmoja tu kati ya 5 na mvulana 1 

kati ya 10 wanatafuta huduma baada ya kufanyiwa ukatili. Kati ya hao, msichana mmoja kati ya 10 na mvulana mmoja 

kati 25 waliokumbwa na ukatili wa kijinsia walipata huduma. Takriban asilimia 16 ya wasichana na wavulana wangependa 

kupata huduma za ziada kama ushauri nasaha, huduma za kipolisi au msaada kutoka ustawi wa jamii. 

Ukatili wa kimwili uliotokea utotoni
Kiwango cha ukatili wa kimwil kiko juu kuliko ukatili wa kijinsia: Katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, zaidi ya nusu ya 

wavulana na wasichana Tanzania wamefanyiwa ukatili wa kimwili kama vile kupigwa ngumi, makofi , kuchapwa fi mbo, kupigwa 

teke, au kutishiwa na silaha kama bunduki au kisu. Katika kipindi cha utoto, takriban robo tatu, asilimia 72 ya wasichana na 

asilimia 71 ya wavulana walifanyiwa ukatili wa kimwili kabla hawajafi kisha umri wa miaka 18.

Watoto wanafanyiwa ukatili wa kupigwa na wazazi na walimu: Takriban asilimia 60 ya wasichana na wavulana wa 

Tanzania ambao walitoa taarifa ya kufanyiwa ukatili wa kimwili (kupigwa ngumi, kuchapwa fi mbo au kupigwa teke), 

wanasema walifanyiwa ukatili huo na ndugu, baba na mama wakiwa wahusika wakubwa. Kiwango cha ukatili wa kimwili 

kinachofanywa na walimu ni kikubwa sana -asilimia 52.6 ya wasichana na asilimia 50.8 ya wavulana walifanyiwa ukatili 

wa kimwili na walimu kabla ya kufi kisha umri wa miaka 18.

 

Udhalilishaji hufanyika majumbani na shuleni: Asilimia 46 ya wasichana na wavulana wa Kitanzania ambao walifanyiwa 

ukatili wanasema walipigwa ngumi, mateke au kuchapwa viboko angalau mara tano na ndugu zao kabla ya kufi kisha umri 



wa miaka 18. Takriban theluthi moja walifanyiwa ukatili wa kimwili angalau mara moja au mbili wakati wakiwa watoto 

wadogo. Ukatili wa kimwili unaofanywa na walimu pia ni wa kiwango kikubwa: Asilimia 78 ya wasichana na asilimia 67 

ya wavulana ambao walifanyiwa ukatili na walimu wao, wanasema walipigwa ngumi, mateke au kuchapwa viboko zaidi 

ya mara tano kabla ya kufi kisha umri wa miaka 18. 

Ukatili wa kiakili uliotokea utotoni 
Robo ya watoto wamefanyiwa ukatili wa kiakili: Takriban robo ya watoto wa Tanzania wanafanyiwa ukatili wa kiakili, kama 

vile kuitwa majina mabaya ndio tabia iliyozoeleka, yaani asilimia 22 ya wavulana na asilimia 18 ya wasichana walitoa taarifa za 

kufanyiwa ukatili wa kiakili. Takriban asilimia 9 ya wasichana hujihisi kama hawatakiwi, wakati ambapo asilimia 4 wanatishiwa 

kutengwa. Zaidi ya asilimia 7 ya wavulana wanahisi kutotakiwa, na takriban asilimia 5 wanatishiwa kutengwa.

Ndugu na majirani wanashiriki katika ukatili wa kiakili: Takriban asilimia 80 ya wasichana wa Kitanzania na asilimia 65 

ya wavulana ambao walifanyiwa ukatili wa kiakili wanasema walifanyiwa ukatili huo na ndugu. Asilimia 20 ya wasichana 

na asilimia 34 ya wavulana Tanzania wanasema walifanyiwa ukatili wa kiakili na majirani. Watoto wanaofanyiwa ukatili 

wa kiakili wanafanyiwa na watu wengi: Asilimia 42 ya wasichana wa Tanzania na asilimia 38 ya wavulana wanasema 

walifanyiwa ukatili huo na mtu zaidi ya mmoja. 

Watoto hufanyiwa aina nyingi za ukatili – watoto wengi wanakumbwa na aina nyingi 
za hali hatarishi
Muingiliano na mahusiano baina ya aina tatu za ukatili dhidi ya watoto zinadhihirisha wazi aina nyingi za hali hatarishi 

zinazowakabili watoto wa Tanzania. Zaidi ya wasichana 8 kati ya 10 ambao walifanyiwa ukatili wa kijinsia pia walifanyiwa 

ukatili wa kiakili, wakati ambapo zaidi ya watoto 4 kati ya 10 pia waliofanyiwa ukatili wa kiakili ilikuwa ni pamoja na ukatili 

wa kimwili na kijinsia. Kwa wavulana waliofanyiwa ukatili, 8 kati ya 10 pia waliofanyiwa ukatili wa kimwili; na 5 kati ya 10 

waliofanyiwa ukatili wa kiakili ilikuwa ni pamoja na ukatili wa kijinsia na kimwili.

Yatima wako kwenye hali hatarishi zaidi
Watoto yatima wanakuwa kwenye hatari zaidi ya kufanyiwa ukatili kuliko watoto wasio yatima. Asilimia 36 ya watoto 

yatima walifanyiwa ukatili wa kijinsia kabla ya kufi kisha umri wa miaka 18, ikilinganishwa na asilimia 25 ya wasichana 

ambao si yatima, wakati asilimia 31 ya watoto yatima walifanyiwa ukatili wa kiakili walipokuwa wadogo, ikilinganishwa 

na asilimia 21 ya wasichana ambao si yatima. Wavulana ambao walifi wa na mama zao kabla ya kufi kisha miaka 18 

walifanyiwa vitendo vingi vya ukatili wa kiakili kuliko wale ambao hawakufi wa na mama zao (asilimia 44 ya yatima 

ikilingashwa na asilimia 26 ya wavulana ambao si yatima). 

Madhara ya kiafya yanayosababishwa na ukatili dhidi ya watoto
Matatizo mengi ya kiafya na kitabia yanayotokea wakati wa ujana na wakati wa utu uzima yana uhusiano na ukatili uliofanywa 

utotoni. Hususan, Ukatili wa kijinsia, unahusiana na ongezeko la hatari ya kupata matatizo ya afya ya uzazi, pamoja na 

maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa. Tafi ti zilizopita zinazohusisha ukatili dhidi ya 

watoto na matatizo ya kiafya, zikijumuishwa na matokeo ya utafi ti huu, zinaonyesha kuwa kupunguza ukatili dhidi ya watoto 

kutapunguza matatizo ya afya na gharama za matibabu ya afya ya kimwili na kiakili miongoni mwa watu.

Udhalilishaji wa kijinsia unahusiana na tabia hatarishi: Matumizi ya kondomu Tanzania ni kidogo sana miongoni mwa 

wanawake na wanaume waliofanyiwa ukatili wa kijinsia utotoni ukilinganisha na wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo: 

Asilimia 46 ya wanawake waliofanyiwa ukatili wanasema hawatumii kondomu ikilinganishwa na asilimia 24 ya wanawake 

ambao hawakufanyiwa ukatili wa kijinsia; Asilimia 57 ya wavulana Tanzania waliofanyiwa ukatili wa kijinsia hawatumii 

kondomu ikilinganishwa na asilimia 30 ya wanaume ambao hawakufanyiwa ukatili huo. Wanawake na wanaume waliofanyiwa 

ukatili wa kijinsia utotoni wana uwezekano mkubwa wa kuwa na wapenzi wengi kuliko wale ambao hawakufanyiwa ukatili 

huo. Biashara ya ngono ilidhihirika zaidi miongoni mwa wasichana ambao walifanyiwa ukatili wa kijinsia utotoni, kuliko 

wale ambao hawakuwa na hstoria ya ukatili wa kijinsia utotoni.

Ukatili wa kijinsia hauathiri tabia ya kupima virusi vya ukimwi: Wanawake na wanaume ambao wamefanyiwa ukatili 

wa kijinsia hawakuwa na ufahamu wa sehemu za kupimia virusi vya ukimwi sawa na wale ambao hawakufanyiwa ukatili 

huo. Hali kadhalika, kiwango cha upimaji virusi vya ukimwi kwa wale ambao wamefanyiwa ukatili wa kijinsia kinalingana 

na kiwango cha upimaji wa virusi vya ukimwi kwa wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. 



Ukatili wa kijinsia na kimwili unahusiana na afya mbaya ya wanawake: Wanawake wa Tanzania ambao wamefanyiwa 

ukatili wa kijinsia wana uwezekano mkubwa wa kuwa na msongo wa mawazo, hali ya kuwa na kiwewe, kupata magonjwa 

ya zinaa na kunywa pombe ikilinganishwa na wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. Hali kadhalika wanawake ambao 

wamefanyiwa ukatili wa kimwili wana uwezekano wa kuwa na afya mbaya, kuwa na kiwewe na kuwa na mawazo ya 

kujiua kuliko wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo. 

Ukatili wa kiakili unawaathiri wanawake na wanaume Tanzania: Wanaume na wanawake ambao wamefanyiwa 

ukatili wa kiakili wana uwezekano mkubwa wa kuathirika kiafya, kuwa na msongo wa mawazo, kuwa na kiwewe na 

kuwa na mawazo ya kujiua. Hali kadhalika wanaume waliofanyiwa ukatili wa kiakili wana uwezekano wa kunywa pombe 

ikilinganishwa na wale ambao hawakufanyiwa ukatili huo.

Mpango wa Kazi Kitaifa wa Kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto Tanzania 

Ushirikishwaji wa sekta mbalimbali
Kuwalinda watoto dhidi ya ukatili na udhalilishaji kunahitaji kushirikisha sekta mbali mbali. Chini ya uongozi wa Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, Kikosi kazi kinachojumuisha sekta mbali mbali kinatoa mapendekezo yanayolenga 

sekta husika zikiwemo: sheria na polisi, afya, elimu, ustawi wa jamii, asasi za kiraia, jamii na wana habari. Hakuna sekta 

moja au taasisi yenye ujuzi, maarifa na raslimali za kutosha kukidhi mahitaji yote ya kumlinda mtoto. Kwa hiyo ni muhimu 

Mpango wa kukabiliana na ukatili unachangiwa na sekta zote na watu wenye kufanya kazi na watoto pamoja na familia 

zinazohitaji huduma na ulinzi kwa watoto.

Maeneo makubwa ya Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kukabiliana na Ukatili dhidi ya Watoto ni pamoja na:

 Kuanzishwa na kutumika kwa mfumo wa kisheria utakaosaidia kulinda watoto dhidi ya ukatili, udhalilishaji na • 

unyanyasaji, ambao utaendana sambamba na Sheria ya Mtoto Na 21 (2009).

 Watendaji wanaosimamia utekelezaji wa sheria kama polisi, mahakama na waendesha mashtaka wana uwezo • 

wa kuendesha kesi za waathirika wa ukatili kwa makini na muda unaostahili ili kutoa haki kwa waathirika wa 

ukatili na udhalilishaji.

 Huduma yenye kujumuisha maswala mengi ya kiafya inatolewa kwa watoto waliofanyiwa ukatili na • 

udhalilishaji.

 Mahitaji ya watoto kiakili na kimwili ya kiafya yanayohusu uzuiaji wa ukatili, matunzo na matibabu yanaingizwa • 

katika miongozo na taratibu za kitaifa zinazoandaliwa kwa kuzingatia ukatili wa kijinsia katika sekta ya afya. 

 Watoto wanakuwa salama shuleni na uongozi wa shule, walimu wakuu na walimu wana uwezo wa kukabiliana • 

na kesi za ulinzi kwa watoto wakishirikiana na wadau wengine wa kitaifa. 

 Watoto na familia zinazohitaji huduma za matunzo na ulinzi wanaweza kuzipata na Idara ya Ustawi wa Jamii • 

ina uwezo wa kutoa msaada unaotakiwa na kuratibu mpango wa kuwalinda watoto kitaifa.

 Asasi za kiraia na jamii wanawezeshwa kutambua, kutoa taarifa na kukabiliana na kesi za unyanyasaji na ukatili • 

dhidi ya watoto.

 Huduma za kijamii zinazingatia njia za ulinzi zinazosaidia kujenga tabia ya kutovumilia aina yoyote ya ukatili kwa • 

kushirikisha jamii - wanawake, wanaume na watoto katika kuzuia ukatili na kuelimisha madhara ya ukatili.

 Watoto na watu wazima wana uelewa mkubwa kuhusu masuala ya ukatili na udhalilishaji wa watoto na • 

huduma iliyopo ya kukabiliana na kesi za watoto ambao ni waathirika wa ukatili. 

 Mpango wa Kitaifa wa mawasiliano kwa njia ya simu (Child Helpline) unaanzishwa kwa lengo la kuwalinda • 

watoto na kukabili vitisho au matendo ya ukatili wa kiakili, kimwili au kijinsia dhidi ya watoto.

Mafanikio ya kila eneo yatahusisha malengo yaliyopendekezwa katika kila sekta. Ulinzi wa watoto dhidi ya ukatili na 

udhalilishaji unahitaji mchango wa kila sekta.

Tuungane kumaliza Ukatili Dhidi ya Watoto

Wasiliana na TVAC Sekretarieti, UNICEF, S.L.P 4076, Dar es Salaam, 

Tanzania au tuma baruapepe kwenda daresalaam@unicef.org




