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ambao ulitokea kabla ya mtoa taarifa hajatimiza umri wa miaka 18.

Unyanyaswaji kijinsia utotoni: Watoto wanaopokea pesa au vitu ili wafanye ngono: yoyote mwenye umri wa chini 

ya miaka 18 anaepokea pesa au vitu kwa kufanya ngono.

Ukatili wa Kiakili: Ukatili wa kiakili kama vile kuitwa majina mabaya, kuonyeshwa kwamba hutakiwi, au kutishiwa 

kuachwa au kutelekezwa 

Tohara ya wanawake/Ukeketaji: aina zote zinazotumika kukata au kukeketa sehemu ya uke yote, au kidogo, ya au 

kujeruhi kwa njia nyingine sehemu za uke kwa sababu ambazo si za kitabibu au kiafya.

Yatima: mtu yoyote aliye chini ya umri wa miaka 18 aliyefi wa na mzazi mmoja au wote wawili

Ukatili wa kimwili: vitendo vya ukatili wa kimwili kama kupigwa kofi , kusukumwa, kupigwa ngumi, kuchapwa au 

kutishiwa na silaha kama bunduki au kisu.

Kujamiiana (kwa maana ya kufanya ngono kwa mara ya kwanza): Kujamiiana maana yake pale ambapo uume wa 

mwanaume unapoingia kwenye uke au mkundu wa mwingine, hata kama unaingia kidogo tu.

Kujamiiana kwa wanawake (inapotumika kwa ukatili wa kijinsia): ni pamoja na mtu kumuingilia mwanamke 

kwenye uke au mkundu na uume wake, mikono yake, vidole vyake, mdomo wake au kitu chochote au 

kumuingilia mdomoni na uume wake.

Kujamiiana kwa wanaume (inapotumika kwa ukatili wa kijinsia): ni pamoja na mtu kumuingilia mwanaume 

mkunduni na uume wake, mikono yake, mdomo wake, au vitu vingine au kuingiza uume wa mtu mwingine 

mdomoni mwake; hii inaweza kuwa pamoja na kuingiza uume wa mwanaume bila ridhaa yake kwenye 

mdomo, uke au mkundu wa mwingine.

Ukatili wa Kijinsia: Ukatili wa kijinsia ni tendo analotendewa mtu mwingine bila ridhaa yake ambalo linajumuisha 

makosa ya kujamiiana bila ridhaa (kubaka), jaribio la kujamiiana bila ridhaa, kumgusa kijinsia pasipo ridhaa au 

kutomasa (kumgusa mtu sehemu asizotaka), na unyanyasaji bila kugusana (k.m. vitisho vya kutumia nguvu kijinsia, 

ujitwazaji kingono, kubugudhi kwa maneno ya kijinsia). 

Jaribio la kujamiiana bila ridhaa: Pale ambapo mkosaji anajaribu kujamiiana na mtu asiyeridhia, lakini bila mkosaji 

kufanikiwa.

Kujamiiana kwa kulazimishwa: Mkosaji anapomshinikiza au kumlazimisha mwenzi wa kike au kiume kufanya 

ngono kinyume cha matakwa yake. Kwa mfano, mwenzi anapojamiiana bila kutaka kwa sababu ya mabishano na 

kushinikizwa.

Kujamiiana kwa nguvu: Mkosaji anapotumia nguvu za kimwili kumlazimisha mwenzi wake kufanya ngono. 
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Mwenzi kuguswa bila ridhaa yake: Mkosaji anapomgusa mwingine bila ridhaa yake kijinsia, kwa mfano 

anapomgusa bila anaeguswa kutaka, kubusu bila ridhaa, kukamata au kutomasa bila ridhaa lakini bila kujaribu 

kumlazimisha kufanya ngono. 

Akronimi

WMJJW  Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto

KKKSM   Kikosi Kazi Kinachojumuisha Sekta Mbalimbali 

UUDWT  Utafi ti wa Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania



5

UKATILI DHIDI YA WATOTO TANZANIA: MUHTASARI

Muhtasari wa Matokeo

Ukatili wa Kijinsia
 Karibu wasichana 3  kati ya 10 na mvulana 1 kati ya 7 wameripoti kutendewa walau tukio moja  la ukatili • 

wa kijinsia kabla ya kutimiza umri wa miaka 18. 

 Karibu asilimia 6 ya wasichana wamelazimishwa  kujamiiana kabla hawajatimiza miaka 18. Marafi ki, • 

majirani, na watu wasiowafahamu walitajwa na wasichana na wavulana kama wakosaji wa ukatili 

wa kijinsia.

 Wakosaji walio wengi wa ukatili wa kijinsia dhidi ya wasichana walikuwa wana umri mkubwa kuliko • 

waathirika, na wakosaji walio wengi dhidi ya wavulana walikuwa takribani umri mmoja na waathirika.

 Matukio ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wasichana na wavulana yalitokea mara nyingi zaidi nyumbani kwa • 

mtu, shuleni au njiani kwenda au kutoka shule.

 Matukio yaliyo mengi ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wasichana na wavulana yalitokea kati ya adhuhuri  • 

na saa 2 usiku.

Ukatili wa Kimwili

 Takribani robo tatu ya wasichana na wavulana wameripoti kufanyiwa ukatili wa kimwili kabla ya kutimiza • 

miaka 18.

 Takriban wasichana 6 kati ya 10 na wavulana wameripoti kufanyiwa ukatili wa kimwili na ndugu na 1 • 

kati ya 2 na waalimu.

Utafutaji Msaada na Huduma zilizopatikana kwa Waathirika wa Ukatili wa Kijinsia wenye 
Umri wa miaka 13 hadi 24  

 Takriban nusu ya wasichana na theluthi ya wavulana ambao walifanyiwa ukatili wa kijinsia kabla ya • 

kutimiza miaka 18 walimwambia mtu.

 Takriban msichana 1 kati ya 5 na mvulana 1 kati ya 10 walitafuta huduma baada ya kufanyiwa ukatili wa • 

kijinsia kabla ya kutimiza miaka 18.

 Takriban msichana 1 kati ya 8 na mvulana 1 kati ya 20 alipata huduma kufuatia tukio la ukatili wa kijinsia • 

lilomsibu kabla ya kutimiza miaka 18.

Matendo ya Ukatili utotoni na Afya ilivyo sasa

 Wasichana walioripoti kufanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili utotoni waliripoti hali • 

mbaya zaidi ya afya kiakili na hata  kimwili kuliko wasichana wengine.

 Wavulana walioripoti kufanyiwa ukatili wa kiakili utotoni, waliripoti afya mbaya zaidi kiakili na kimwili • 

kuliko wavulana wengine. Lakini, afya ya kiakili na kimwili ya wavulana walioripoti kufanyiwa ukatili wa 

kijinsia ilifanana na ya wavulana wengine.

Ukatili wa Kijinsia na VVU/UKIMWI 

 Waathirika wa Ukatili wa Kijinsia utotoni na ufahamu wa sehemu za kupima UKIMWI na ufahamu wa • 

kupimwa UKIMWI havikuonyesha uhusiano wowote kitakwimu kwa wasichana na wavulana. 

 Mazoea ya kuwa na washirika 2 au zaidi wa ngono katika miezi 12 iliyopita yalikuwa juu zaidi • 

miongoni mwa wasichana na wavulana wa miaka 19 hadi 24 wenye historia  ya kufanyiwa ukatili 

wa kijinsia utotoni.

Matokeo Mengineyo

 Takriban asilimia 60 ya wasichana na zaidi ya asilimia 50 ya wavulana wenye miaka 13 hadi 24 wanaamini • 

ni sawa kwa mume kumpiga mkewe katika mazingira fulani maalum au kwa sababu fulani maalum.

 Asilimia 5.2 ya wasichana wenye miaka 13 hadi 17 waliripoti kufanyiwa tohara na asilimia 9.6 ya • 

wasichana wenye miaka 18 to 24 waliripoti kutahiriwa.
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1. Utangulizi

Vitendo vya ukatili dhidi ya watoto ni suala zito la haki za binadamu, jamii na afya ya jamii nchini 

Tanzania kama ilivyo katika nchi nyingi duniani. Vitendo hivi vinamomonyoa msingi imara ambao 

watoto wanahitaji ili wawe na afya bora na maisha yenye tija, na vinasigana na haki ya msingi ya 

watoto ya kuishi salama utotoni. Tatizo la ukatili wa kijinsia, ambalo ndilo hasa linalozungumziwa na 

Utafi ti wa 2009 juu ya Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania ni zito sana.a Kuainisha aina zote za vitendo vya 

ukatili (kijinsia, kimwili na kiakili) na sababu zake ni hatua muhimu kuelekea kwenye kubuni mikakati 

na sera za kitaifa zinazohusisha sekta mbalimbali, za kuzuia na kukabiliana na tatizo hili na kuwalinda 

vizuri zaidi watoto wa Tanzania.

Ripoti hii inatoa makadirio ya kwanza ya ukubwa na sura ya ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili 

yanayowasibu wasichana na wavulana Tanzania. Matokeo ya uchunguzi huu yatasaidia juhudi za 

kuweka mikakati madhubuti ya kuzuia na kukabili na kuanzisha taratibu za kuboresha huduma kwa 

watoto waathirika wa ukatili. Kwa kuwa hakuna mfumo wa kitaifa wa kuwalinda watoto, ni muhimu 

kwa Tanzania kubuni taratibu na michakato yenye nguvu za kisheria inayotekelezeka na ya kuwapatia 

huduma ya kuwalinda watoto dhidi ya ukatili kama ilivyoelezwa katika ripoti hii. Kwa lengo hilo, 

matokeo ya Utafi ti wa Tanzania yanatoa ushahidi makini na madhubuti kwa ajili ya kuandika miongozo 

na kanuni zinazohusu utekelezaji wa Sheria ya Mtoto Na 21 ya 2009.

Utafi ti waUkatili Dhidi ya Watoto Tanzania uliongozwa na Kikosi Kazi Kinachojumuisha Sekta Mbalimbali 

(KKKSM), kikishirikisha wawakilishi wa wizara za serikali na washirika wakiwemo: sekta ya polisi na 

sheria; sekta za ustawi wa jamii, elimu na afya; umoja wa mataifa na asasi za kiraia. Mwenyekiti wa 

KKKSM ni Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto (WMJJW) na Kikosi Kazi kinahakikisha 

uwajibikaji kitaifa na usimamizi katika kubuni Mpango wa Taifa wa Kuzuia na Kukabiliana na matokeo 

ya Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania (UDWT)

Madhumuni ya UDWT 2009 yalikuwa:

 kuelezea ukubwa wa tatizo la ukatili dhidi ya watoto chini ya umri wa miaka 18 Tanzania na • 

kumulika hasa ukatili ya kijinsia

kuainisha yanayoweza kuchangia kusababisha au kuzuia ukatili dhidi ya watoto. • 

kuainisha athari za kiafya za ukatili dhidi ya watoto.• 

 kutathmini matumizi ya huduma za kijamii, sheria ya jinai na huduma za afya na watoto • 

wanaofanyiwa ukatili 

kutumia takwim kuongoza sera na mipango ya kuzuia na kuwalinda watoto dhidi ya ukatili.• 

Matokeo yanatolewa hapa ni ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (yaani Tanzania bara na Zanzibar 

kwa pamoja). Matokeo ya Zanzibar yanajadiliwa kwa kina peke yake kwenye ripoti tofauti, na Zanzibar 

itandaa mpango wake yenyewe wa kuzuia na kukabiliana na ukatili, ikiongozwa na KKKSM Zanzibar. Hivyo, 

takwimu katika ripoti hii ni za Tanzania bara pamoja na Zanzibar isipokuwa pale tu ilipoashiriwa vinginevyo. 

Data zilikusanywa kutoka wasichana na wavulana wenye umri kati ya miaka 13 na 24, ambao waliripoti 

ukatili uliowasibu kabla hawajatimiza miaka 18. 

Matokeo yanaonyesha umuhimu wa kupambana na ukatili dhidi ya watoto kwa haraka katika sekta zote 

na katika maeneo ambayo watoto hutumia muda mwingi, hususan majumbani mwao, katika jamii na 

shuleni. Hali endelevu ya kujituma ya KKKSM itahakikisha kwamba matokeo yanasikika, yanasambazwa, 

na kufanyiwa kazi barabara kwa ushirikinao wa wizara zote husika na washirika. 

Uwajibikaji wa dhati wa wadau wote hatimae utainufaisha Jamhuri ya Muunganao wa Tanzania kwa:

kupunguza kuenea kwa vitendo vya ukatili dhidi ya watoto• 

 kuboresha upatikanaji na viwango vya huduma kwa waathirika wa vitendo vya ukatili• 

kupunguza makali ya athari za kiafya zitokanazo na vitendo hivyo vya ukatili na• 

kuzithibitisha haki na heshima za watoto wote wa Tanzania.• 

a Ukatili wa kijinsia ulikuwa ndio msingi wa utafi ti kwa sababu wadau Tanzania walianisha kama tatizo zito.



8Picha: UNICEF/Giacomo Pirozzi

2.  Kuenea kwa Ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili 
Tanzania. 
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2.  Kuenea kwa Ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili 
Tanzania.

DONDOO KUU

 Takriban wasichana 3 kati  ya 10 na mvulana 1 kati  ya 7 waliripoti  walau tukio moja la kufi kwa na ukati li wa • 
kijinsia kabla ya kuti miza umri wa miaka 18.
Karibu asilimia 6 ya wasichana walilazimishwa kufanya ngono kabla ya kufi kia miaka 18.• 
 Takriban robo tatu ya watoto –wasichana kwa wavulana- walitendewa ukati li wa kimwili kabla ya kuti miza • 
miaka 18.
 Takriban robo ya watoto- wasichana kwa wavulana- walitendewa ukati li wa kiakili kabla ya kuti miza • 
miaka 18.

Makadirio ya kuenea kwa na aina za ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili nchini Tanzania dhidi 

ya watoto yanaonyesha kuna tatizo kubwa: takriban asilimia 28 ya wasichana na asilimia 13 ya 

wavulana wamefi kwa na ukatili wa kijinsia kabla ya kutimiza miaka 18, zaidi ya asilimia 70 ya 

wasichana na wavulana wametendewa ukatili wa kimwili na zaidi ya robo wametendewa ukatili 

wa kiakili (angalia Mchoro 1).
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Mchoro 1:  Ukatili wa kijinsia, 

kimwili na kiakili uliotokea 

utotoni. Taarifa za wenye umri 

wa miaka 13  hadi 24  (Ripoti 

ya Ukatili Dhidi ya Watoto 

Tanzania 2009 - RUDWT 2009)

Ukatili wa Kijinsia Utotoni

Ukatili wa kijinsia Tanzania ni tatizo kubwa la afya ya jamii na haki za binadamu linalohitaji hatua za 

mara moja nchini kote. Wasichana na wavulana wa Kitanzania walitakiwa kutoa maelezo ya ukatili wa 

kijinsia yaliowafi ka kabla hawajatimiza umri wa miaka 18. Vilevile waliulizwa walikuwa na umri gani 

wakati kila tukio lilipotokea, na yalitokea baada ya muda gani. Vitendo vya ukatili wa kijinsia ni:

 • kuguswa bila ridhaa kijinsia (yaani, kuguswa sehemu usiyotaka, kupigwa busu, kushikwa 

au kutomaswa)

jaribio la kujaamiiana•  ambalo mkosaji alijaribu kufanya ngono lakini bila mafanikio

kufanya ngono•  kulilazimishwa kwa kutumia nguvu, na

 Kujamiiana kwa kushurutishwa•  ambapo shinikizo na vitisho vinatumika kulazimisha 

kujamiiana.
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Viwango vya ukatili wa kijinsia viko juu. Katika kipindi cha miezi kumi na mbili kabla ya utafi ti, asilimia 6 ya 

wavulana wa Kitanzania wenye umri wa miaka kati ya 13 na 17 walifi kwa na walau tukio moja la ukatili wa kijinsia. 

Kiwango kilikuwa zaidi ya mara mbili kwa wasichana wa Tanzania, asilimia 14. Huko Zanzibar mwelekeo ulikuwa 

kinyume kijinsia; asilimia 2 ya wasichanana na asilimia 4 ya wavulana wenye miaka kati ya 13 na 17 waliripoti 

kutendewa ukatili katika mwaka uliyopita.

Kati ya hao waliokumbwa na ukatili wa kijinsia, takriban wasichana 4 kati ya 10 na wavulana 3 kati ya 10 walikumbwa 

na matukio zaidi ya matatu kabla ya kufi kisha umri wa miaka 18. (angalia Mchoro 2).
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miaka 13 hadi 17 waliotendewa  

ukatili wa kijinsia mara nyingi. 

Taarifa ya wenye umri wa 

miaka 13 hadi 17 waliofanyiwa 

ukatili wa kijinsia

(RUDWT 2009)

 

Wasichana na wavulana wa Kitanzania walisema aina ya ukatili wa kijinsia iliyokuwa ya kawaida zaidi ilikuwa 

kuguswa kijinsia, ikifuatiwa na jaribio la kujamiiana, (angalia Mchoro 3). Hususan, takriban asilimia 7 ya wasichana 

na takriban asilimia 3 ya wavulana walilazimishwa au kushurutishwa kufanya ngono kabla hawajatimiza miaka 

18. Lakini Zanzibar kwa wasichana jaribio la kufanya ngono lilikuwa ni tukio lililotokea zaidi kwa ukatili wa kijinsia, 

likifuatiwa na kuguswa bila ridhaa.

8.6
14.6 16.0

2.2 6.3
8.7

0
2
4
6
8

10
12
14
16
18

Utumiaji nguvu au
Kushurutishwa

Jaribio la kufanya
ngono

Kuguswa sehemu
usiyotaka

A
si

lim
ia

 (
%

)

Wasichana Wavulana

Mchoro 3: Aina ya Ukatili wa 

Kijinsia uliotokea utotoni kabla 

ya kutimiza umri wa miaka 

18. Taarifa ya wenye umri wa 

miaka 13 hadi 24 

(RUDWT 2009)
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Waathirika ni wa umri mbalimbali. Ukatili wa kijinsia unawasibu watoto wa kila umri. Takriban asilimia 20 ya 

wasichana waliripoti kitendo cha kufanya ngono mara ya kwanza kilikuwa cha ukatili wa kijinsia wa aina moja au 

nyingine kabla ya kutimiza miaka 14; asilimia 40 ya wasichana walikuwa na miaka kati ya 14 na 15; na wengine 

asilimia 40 walikuwa kati ya miaka 16 na 17 walipofanyiwa  tendo la kwanza la ukatili wa kijinsia (angalia Mchoro 

4). Wavulana walielekea kufi kwa na ukatili wa kijinsia wakati wakiwa na umri mkubwa zaidi. Takribani asilimia 16 

ya wavulana walifanyiwa ukatili wa kijinsia wakati wakiwa na miaka chini ya 14, takriban asilimia 27 walikuwa na 

umri kati ya miaka 14 na 15; na takriban asilimia 60 walikuwa kati ya miaka 16 na 17.
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Mchoro 4: Umri wakati tukio 

la kwanza la ukatili wa kijinsia 

lilitokea utotoni. Taarifa za 

wenye umri wa miaka 18 hadi 

24 waliofanyiwa ukatili wa 

kijinsia utotoni (RUDWT 2009)

Mara nyingi tendo la kwanza la kujamiiana si la ridhaa. Asilimia kubwa kiasi ya wavulana na wasichana wa 

Kitanzania walisema hawakutaka kushiriki katika tukio la kwanza la kujamiiana (asilimia 18 wavulana na asilimia 

29 wasichana); Zanzibar, asilimia 10 ya wavulana na wasichana walisema hawakuridhia tendo lao la kwanza la 

kujamiiana. Miongoni mwao waliofanya ngono kwa mara ya kwanza bila ridhaa yao, wasichana 5 kati ya 10 na 

wavulana 6 kati ya 10 walisema walighilibiwa.

Ukatili wa kimwili utotoni

Wasichana na wavulana waliulizwa kuhusu ukatili wa kimwili uliowasibu kama vile kuzabwa kofi , kusukumwa, 

kupigwa ngumi, kupigwa teke, kupigwa, au kuvamiwa au kutishiwa na silaha kama bunduki au kisu. Zaidi ya nusu 

ya wavulana na wasichana wenye umri kati ya miaka 13 na 17 waliripoti waliwahi kufi kwa na ukatili wa aina hii 

uliofanywa na ndugu, mtu mwenye mamlaka juu yake au mwandani wake. 

Matukio ya ukatili wa kimwili ni mengi zaidi kuliko matukio ya ukatili wa kijinsia. Zaidi ya asilimia 73 ya wasichana 

na takriban asilimia 72 ya wavulana walikuwa waathirika wa ukatili wa kimwili. Kupigwa ngumi, kuchapwa, na 

kupigwa teke ndiyo aina za matendo ya kutumia nguvu kimwili yaliyowasibu (angalia Mchoro 5). Takriban asilimia 

3 ya wasichana na wavulana waliripoti kutishiwa na silaha utotoni mwao.
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Mchoro 5: Aina ya ukatili wa 

kimwili.  Taarifa ya wenye 

miaka  13 hadi 24 waliofanyiwa 

ukatili wa kimwili utotoni 

(RUDWT 2009)

Ukatili wa kiakili utotoni

Vitendo kama kuitwa majina mabaya, kufanywa ujisikie hutakiwi au kutishiwa kutelekezwa na watu wazima au 

mwandani (lakini si marafi ki au wenzako) ni mifano ya ukatili ya kiakili. 

Robo ya watoto wanafanyiwa ukatili wa kiakili. Takriban robo ya watoto wa Kitanzania, wavulana kwa wasichana, 

walisema wameshawahi kufanyiwa ukatili ya kiakili,  kuitwa majina mabaya ilikuwa aina ya tukio la ukatili wa kiakili 

lilotokea mara nyingi zaidi (liliwasibu asilimia 22 ya wavulana na asilimia 18 ya wasichana, angalia Mchoro 6). 

Takriban asilimia 9 ya wasichana na asilimia 7 ya wavulana walisema walijisikia hawatakiwi, wakati asilimia 4 ya 

wasichana na asilimia 5 ya wavulana walitishiwa kutelekezwa kabla ya kutimiza miaka 18.
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Mchoro 6: Aina za Ukatili wa 

kiakili utotoni. Taarifa za wenye 

umri wa 13 hadi  24  (RUDWT 

2009) 

Mwingiliano wa aina ya ukatili

Watoto walio wengi wanakabiliwa na mchanganyiko wa mazingira hatarishi. Uhusiano na mwingiliano kati ya 

aina ya ukatili unaashiria hatari nyingi zinazowazunguka watoto wa Tanzania. Zaidi ya watoto 8 kati ya 10 wasichana 

na wavulana, waliofanyiwa ukatili wa kijinsia, pia walifanyiwa ukatili wa kimwili, wakati wasichana 4 kati ya 10 na 

wavulana 5 kati ya 10 walifanyiwa ukatili wa kiakili (angalia Mchoro7). Mchanganyiko huu wa aina za ukatili utotoni 

unaonyesha umuhimu wa kukabiliana na hali mbalimbali hatarishi zinazowakabili watoto wa Kitanzania.
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Uhusiano kati ya ukatili wa kimwili na kiakili

Watoto walio wengi zaidi ambao wamewahi kufanyiwa ukatili wa kimwili pia walifanyiwa ukatili wa kiakili. Ukatili 

wa kiakili uliwakumba asilimia 9 ya wasichana na asilimia 14 ya wavulana.

Yatima wako katika hali hatarishi zaidi. Umasikini, kupanuka kwa miji, kumomonyoka kwa maadili na desturi za 

familia, na athari za janga la UKIMWI/VVU vinaashiria kwamba watoto ambao hawako katika utamaduni wa kuishi 

kifamilia na kijamii wako katika hali hatarishi ya kukumbwa na ukatili. Ripoti ya Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania 

(RUDWT) 2009 ilikadiria kwamba zaidi ya robo ya wasichana na zaidi ya moja ya tano ya wavulana walikuwa yatima, 

kwa maana ya mtu aliyefi wa na mzazi mmoja au wote wawili kabla ya kutimiza miaka 18. RUDWT haikujumuisha 

taarifa za watoto wanaoishi katika taasisi za kutunza yatima au wasioishi nyumbani, hilo ni eneo ambalo linastahili 

utafi ti zaidi kuhusu unyanyasaji na ukatili.

Yatima wako katika hatari zaidi ya kukumbwa na ukatili kuliko wasio yatima. Ukatili wa kijinsia uliowakumba watoto 

kabla ya miaka 18 asilimia 36 ya wasichana walikuwa yatima ukilinganisha na asilimia 25 ya wasichana ambao 

hawakuwa yatima, na ukatili wa kiakilia utotoni uliwakumba wasichana yatima asilimia 31 ukilinganisha na asilimia 

21 ya wasichana wasio yatima. Wavulana waliopoteza mama zao kabla ya kufi ka umri wa miaka 18 walikumbwa 

zaidi na ukatili wa kiakili kuliko wale wasio kuwa yatima (asilimia 44 ya wavulana yatima ukilinganisha na asilimia 

26 wasiokuwa yatima). 

HI
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3. Ukatili Dhidi ya Watoto: ni nani, wapi na wakati gani?
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3. Ukatili Dhidi ya Watoto: ni nani, wapi na wakati gani?

DONDOO KUU

 Wandani, majirani, na watu wasiofahamika, walitajwa zaidi kama wakosaji kwa ukatili wa • 

kijinsia.

 Wakosaji wengi wa ukatili wa kijinsia dhidi ya wasichana walikuwa wana umri mkubwa • 

kuliko waathirika, wakati wakosaji wa ukatili wa kijinsia dhidi ya wavulana walikaribiana 

umri na muathirika.

 Takriban watoto 6 kati ya 10 wasichana na wavulana walifanyiwa ukatili wa kimwili na ndugu • 

na 1 kati ya 2 walifanyiwa na waalimu.

Ndugu na majirani ndiyo waliokuwa watendaji wakubwa wa ukatili wa kiakili• 

 Vitendo vya ukatili wa kijinsia utotoni vilitokea zaidi nyumbani kwa mtu na shuleni au njiani • 

kwenda au kutoka shule. 

 Wasichana waliokumbwa na ukatili wa kijinsia kwa kushurutishwa au kulazimishwa • 

kujamiiana ilikuwa nyumbani kwa mkosaji. 

 Matukio yaliyo mengi ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wasichana na wavulana yalitokea kati • 

ya adhuhuri na saa 2 usiku.

Katika jitihada za kuzuia ukatili dhidi ya watoto, ni muhimu wakosaji watambuliwe mapema. Taarifa 

kuhusu aina ya watu wanaofanya vitendo vya ukatili kwa watoto kijinsia, kimwili na kiakili zinaweza 

kutumika kubaini ni vipi, wapi, wakati gani na katika mazingira gani vitendo vya ukatili vinafanyika. 

Vielelezo hivi ni uthibitisho muhimu unaoweza kutumika kulenga na kupanga sera na mikakati ya 

kitaifa za kuzuia na kukabiliana na matatizo haya.

Wakosaji wa ukatili wa kijinsia, kimwili na kiakili mara nyingi wako karibu na wanafahamika na watoto. 

Ukatili ya kijinsia hutokea nyumbani kwa mkosaji au muathirika au wakati mtoto yuko njiani kwenda 

au kutoka shule. Matendo mengi ya ukatili wa kijinsia kwenye sehemu ambazo ingedhaniwa watoto 

wangekuwa salama, inaonyesha usiri wa vitendo vya ukatili wa kijinsia, na ni changamoto kubwa kwa 

juhudi za kuzuia na kukabiliana na tatizo hili nchini Tanzania.

Ni nani wanaofanya ukatili wa kijinsia?

Wasichana na wavulana waliofanyiwa ukatili wa kijinsia waliulizwa swali mahususi kuhusu matukio 

ya ukatili wa kijinsia. Waliwataja wakosaji, walitaja ukatili ulitendeka wapi, na kulielezea kila tendo 

lilikuaje. Matokeo yamelenga kwenye idadi ya wasichana na wavulana waliokumbwa na ukatili wa 

kijinsia na nani mhusika, wapi tukio lilitokea, wakati na sehemu. Kwa mfano, kuna matukio, msichana 

anakumbwa na ukatili wa kijinsia shuleni na nyumbani.  

Waathirika mara nyingi waliwafahamu waliowatendea ukatili. Kwa wasichana waliotoa taarifa ya 

ukatili wa kijinsia utotoni, karibia theluthi moja walisema katika tukio moja mkosaji alikuwa ni jirani, na 

theluthi nyingine walisema mkosaji alikuwa mtu asiyejulikana, na robo walitoa taarifa mkosaji alikuwa 

mwandani wake. Takriban msichana 1 kati ya 10 alitoa taarifa tukio moja mkosaji alikuwa mwalimu, 

wakati asilimia saba walisema mkosaji alikuwa ndugu mjomba au binamu. Takriban mvulana 1 kati ya 

2 wakiokumbwa na ukatili wa kijinsia walisema mkosaji wa tukio moja alikuwa mndani wake, na robo 

walisema mkosaji alikuwa mtu asiyejulikana. Takriban asilimia 17 ya wavulana walisema jirani alikuwa 

mkosaji wakati asilimia 14 ya wavulana walisema ndugu, na 11 kati ya hao wavulana 26 walisema 

mkosaji alikuwa ndugu wa kike.
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Jedwali 1: Wakosaji wa ukatili ya ngono kama ilivyoripotiwa 
na wenye umri kati ya 13 na 24 (RUDWT 2009)

Mshambuliaji wa kijinsia Wasichana Wavulana
Jirani 32.2 % 16.6 %

Mtu asiyejulikana 32.0 % 25.7 %

Mwandani 24.7 % 47.9 %

Mtu mwenye mamlaka juu ya mhanga 14.7 % 2.8 %

Rafi ki/mwanafunzi mwenzie wa darasa moja 10.3 % 8.6 %

Ndugu 7.1 % 14.1 %

Watendaji ukatili wa kijinsia mara nyingi ni wakubwa kuliko waathirika. Bila kujali aina ya ukatili wa kijinsia 

(k.m. kulazimisha/kushurutishwa, kugusa, jaribio la kujamiiana) takriban wasichana 7 kati ya 10 waliripoti mkosaji 

alikuwa na umri mkubwa zaidi yao, na 4 kati ya 10 walisema mkosaji aliwazidi walau kwa miaka 10 kiumri (angalia 

Mchoro 8). Taarifa za wavulana zilitofautiana na za wasichana, walisema mkosaji alikuwa hapishani nao kiumri, 

pale ambapo tendo lilikuwa kushika bila ridhaa au jaribio la kufanya ngono. Kwenye ukatili wa kulazimisha au 

kushurtisha ngono au kujamiiana theluthi mbili za wavulana walitoa taarifa mkosaji alikuwa amewazidi umri.
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 aJumla ya asilimia ni kubwa kuliko 100 kwa sababu wasailiwa waliotoa taarifa
  ya zaidi ya matukio nane, ambayo yangeweza kuwa ni ya wakosaji mbali mbali. 

Mchoro 8: Tofauti ya umri 

kati ya mkosaji na muathirika 

wa kike wa ukatili wa kijinsia 

utotoni. Taarifa za wenye 

miaka 13 hadi 24 waliofanyiwa 

ukatili wa kijinsia utotoni 

(RUDWT 2009)a

Utumiaji nguvu ni kawaida. Takriban robo tatu ya wasichana na nusu ya wavulana ambao walifanyiwa ukatili 

wa kijinsia walisema nguvu au tishio la kutumia nguvu zilitumiwa na wakosaji kutekeleza kujamiiana bila ridhaa, 

jaribio la kujamiiana au kufanikisha kujamiiana. Washambuliaji walitumia nyanyaso, uongo, au ghilba dhidi ya 

asilimia 28 ya wasichana na asilimia 19 ya wavulana (angalia Mchoro 9).
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Mchoro 9: Aina ya nguvu au 

ushurutishaji uliotumika katika 

tukio au jaribio la kwanza 

la ngono ya kulazimishwa 

utotoni. Taarifa ya wenye umri 

miaka 13 hadi 24. 

( RUDWT 2009)

Matendo mengi ya ukatili hayakusababishwa na uchokozi. Ili kuelewa vizuri zaidi mazingira ya matukio, wasailiwa 

waliulizwa ni nini kilikuwa kinaendela mara kabla ya tukio. Wengi, takriban nusu ya wasichana na nusu ya 

wavulana walisema hakuna kitu maalum kilikuwa kinafanyika, lakini asilimia 17 ya wasichana walisema walikuwa 

wanabishana na mkosaji wao kabla ya tukio la ukatili wa kijinsia kutokea, na zaidi ya asilimia 9 walisema walikuwa 

kwenye miadi wakati wa tukio au kabla ya tukio. 

Ni nani wanaotenda ukatili wa kimwili?

Kwa ujumla, takribani robo tatu ya wasichana na wavulana kati ya miaka 13 na 24 walifanyiwa ukatili wa kimwili 

kabla hawajatimiza miaka 18. Kwa kiasi kikubwa wakosaji walikuwa ndugu za watoto au waalimu.
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aAsilimia ni kubwa kuliko 100 kwa sababu wasailiwa walitoa taarifa ya matukio mengi
yaliyowahusu wakosaji mbalimbali.

*Makadirio sio kamilifu.

Mchoro 10: Watendaji wa 

ukatili wa kimwili kwa utotoni.  

Taarifa za wenye miaka 13  

hadi 24. (RUDWT 2009)a

Watoto walikuwa na uwezekano mkubwa zaidi wa kupigwa (kupigwa ngumi, kuchapwa, kupigwa teke) na ndugu 

zao. Karibu asilimia 60 ya wasichana na wavulana wa Kitanzania waliotoa taarifa ya kupigwa walipigwa na ndugu. 

Wazazi waliongoza kama wakosaji wakuu wa ukatili wa kimwili dhidi ya watoto wao, na kulikuwa na uwezekano 

mkubwa zaidi wa mtoto wa kike kupigwa na mama yake na uwezekano mkubwa zaidi wa mvulana kupigwa na 

baba yake (angalia Jedwali 2).
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Jedwali 2: Kuenea kwa ukatili ya kimwili ya ndugu dhidi ya watoto kama 
ilivoripotiwa na wenye miaka 13 na 24 (AMNUDW 2009)

Mshambuliaji kimwili Wasichana Wavulana
Baba 36.9 % 50.9 %

Mama 49.3 % 36.0 %

Kaka 12.2 % 15.2 %

Dada 9.2 % 3.4 %

Mjomba, Baba mdogo au mkubwa/ 
Shangazi, Mama mdogo au 
mkubwa 

9.3% 15.1%

Ndugu mwingine 5.5 % 5.9 %

Unyanyasaji nyumbani ni kawaida na hutokea mara nyingi. Katika maisha ya utoto, wasichana na wavulana wengi 

walisema waliwahi kupigwa na ndugu zaidi ya mmoja. Kwa mfano, asilimia 24 ya wasichana na asilimia 23 ya 

wavulana wa Kitanzania walipigwa na ndugu wawili, wakati asilimia 9 ya wasichana na asilimia 11 ya wavulana 

walipigwa na ndugu watatu au zaidi.

Wingi wa matukio ya kupigwa na ndugu ni muhimu: takriban asilimia 46 ya wasichana kwa wavulana wa Kitanzania 

walionyanyaswa walipigwa ngumi, walipigwa teke, au walichapwa zaidi ya mara tano utotoni (angalia Mchoro 11). 

Takriban 3 kati ya 10 walitoa taarifa kwamba walipigwa ngumi, walipigwa teke au walichapwa mara moja au mbili.
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Mchoro 11: Idadi ya matukio 

wenye umri wa miaka 13 hadi 

17 walitoa taarifa za kupigwa 

ngumi, kupigwa teke na 

kuchapwa na ndugu. 

(RUDWT 2009)

Waalimu pia ni wanyanyasaji wakubwa. Ukatili wa kimwili umeenea sana miongoni mwa waalimu. Zaidi ya nusu 

ya wasichana na wavulana wa Kitanzania waliwataja waalimu kama wanyanyasaji. Kati ya watoto walionyanyaswa 

na waalimu asilimia 56 ya wasichana na asilimia 48 ya wavulana walisema walifanyiwa ukatili wa kimwili na 

waalimu wa kike na wa kiume. Theluthi ya wasichana walisema walifanyiwa ukatili na waalimu wa kiume tu, 

asilimia 12 walitoa taarifa walifanyiwa ukatili na waalimu wa kike tu (angalia Jedwali 3). Wakati huo huo asilimia 

46 ya wavulana walitoa taarifa kufanyiwa ukatili wa kimwili na waalimu wa kiume tu, na asilimia 6 walitoa taarifa 

walifanyiwa ukatili wa kimwili na waalimu wa kike tu.
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Jedwali 3: Kuenea kwa ukatili wa kimwili miongoni mwa waalimu wa kike na wa 
kiume kama ilivyoripotiwa na wenye miaka kati ya 13 na 24 waliowataja 

waalimu kama washambuliaji (RUDWT 2009)

Wasichana Wavulana

Kunyanyaswa na walimu wa kike na wa kiume 55.9 % 48.1 %

Kunyanyaswa na walimu wa kiume tu 31.9 % 46.2 %

Kunyanyaswa na walimu wa kike tu 12.2 % 5.8 %

Kuenea kwa unyanyasaji miongoni mwa waalimu ni kwa hali ya juu inayotisha: asilimia 78 ya wasichana na asilimia 

67 ya wavulana walitoa taarifa ya kufanyiwa ukatili na waalimu walisema walipigwa ngumi, walipigwa teke au 

walichapwa zaidi ya mara tano na mwalimu kabla ya kutimiza miaka 18. (angalia Mchoro 12).
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kwa wenye umri wa miaka 
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(RUDWT 2009)

Ni nani wanaofanya ukatili wa kiakili?

Ndugu na majirani ni wanyanyasaji wa kiakili. Kwa kiasi kikubwa wanyanyasaji wa kiakili walikuwa ni ndugu za 

mtoto. Takriban asilimia 80 ya wasichana wa Kitanzania na asilimia 65 ya wavulana wa Kitanzania waliokumbwa 

na ukatili wa kiakili walisema ndugu ndiye aliyekuwa mkosaji (angalia Mchoro 13). Wanyanyasaji waliofuatia ni 

majirani, msichana 1 kati ya 5 na takriban mvulana 1 kati ya 3 waliwataja majirani kama wanyanyasaji wa kiakili. 

Mara nyingi watoto walinyanyaswa kiakili na wakosaji aina nyingi: asilimia 42 ya wasichana na asilimia 38 ya 

wavulana walisema walinyanyaswa kiakili na zaidi ya mkosaji wa aina moja.
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 aAsilimia imezidi 100 kwa sababu wasailiwa walitoa taarifa ya wakosaji wa aina nyingi.

Mwandani

Mchoro 13: Waliotenda ukatili 

wa kiakili kwa watoto. 

Taarifa za waathirika wa ukatili 

wa kiakili wenye miaka 13 

hadi 24. (RUDWT 2009)a

Watoto huwa hatarini zaidi wapi na wakati gani?

Pamoja na kujua wakosaji ni akina nani ni muhimu kujua ni wapi na ni wakati gani na kwa jinsi gani ukatili unafanyika 

ili kusaidia jitihada za kuzuia ukatili. Kwa hiyo wasichana na wavulana waliulizwa kuhusu taarifa ya eneo ukatili wa 

kijinsia ulitendeka na saa ngapi. 

Matendo mengi ya Ukatili wa kijinsia yanatokea nyumbani au shuleni. Wasichana na wavulana wa Kitanzania 

walisema karibu nusu ya matukio ya ukatili wa kijinsia yalifanyika kwenye nyumba ya mtu (angalia Jedwali 4). 

Hili linashabihiana na taarifa ya kwamba mshambuliaji mara nyingi alikuwa mtu anaefahamika na muathirika. Pia, 

shuleni au njiani kwenda shule zilikuwa ni sehemu kuu hatarishi za ukatili wa kijinsia. Takriban robo ya wasichana 

na wavulana walisema kwamba walau tukio moja la ukatili wa kijinsia lilitokea kiwanjani, kichakani, mtoni au 

barabarani, wakati msichana 1 kati ya 10 na mvulana 1 kati ya 20 walitaja matukio kwenye jengo la hadhara kama 

kwenye biashara au baa.

Jedwali 4: Mahali pa matukio ya ukatili wa kijinsia yaliyotokea utotoni kwa wasailiwa 
wenye miaka kati ya 13 na 24 (RUDWT 2009)

Wasichana Wavulana

Nyumbani kwa mtu 49.0 % 45.7 %

Uwanjani/kichakani/mtoni/barabarani 24.2 % 26.7 %

Kuelekea/kutoka shule 23.0 % 15.3 %

Shuleni 15.1 % 13.3 %

Jengo la hadhara 10.0 % 4.5 %

Kwingineko 5.8 % 6.8 %

Ukatili wa aina tofauti hutokea sehemu tofauti

Kujamiiana kwa kulazimishwa au kushurtishwa

Kitendo cha ngono ya kulazimishwa au kushurtishwa kwa wasichana kulitokea zaidi nyumbani kuliko ukatili wa 

kijinsia wa aina nyingine. Kwa mfano, takriban wasichana 3 kati ya 4 waliotoa taarifa ya kukumbwa na tendo la 

ngono ya kulazimishwa au kushurtishwa walisema walau tukio moja lilkuwa nyumbani kwa mtu. Kati ya waliotoa 

taarifa ya  kulazimishawa au kushurtishwa kufanya ngono nyumbani kwa mtu, asilimia 70 walisema ilikuwa 

nyumbani kwa mkosaji.
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Matokeo ya wavulana wa Kitanzania yalifanana na wasichana: asilimia 61 ya wavulana walisema walifi kwa na 

tukio la ngono ya kulazimishwa au kushurtishwa nyumbani kwa mtu; asilimia 50 ya matukio yalitokea nyumbani 

kwa mvulana mwenyewe. Wavulana wa Kitanzania walisema kushikwa bila ridhaa na majaribio ya kujamiiana 

yalitokea shuleni na nyumbani (asilimia 45 na 29, mtawalia). 

Kuguswa bila ridhaa au jaribio la kujamiiana

Asilimia arobaini na tatu ya wasichana walisema walau tukio moja la kuguswa bila ridhaa au jaribio la kujamiiana 

lilitokea nyumbani. Aina tatu za nyumba ambazo zilitajwa zaidi kuwa tukio moja lilitokea zilikuwa: nyumbani kwa 

mtoto mwenyewe (asilimia 45), nyumbani kwa mkosaji (asilimia 37) na nyumba nyingine (asilimia 29), kwa mfano 

nyumbani kwa rafi ki, ndugu au jirani. Zaidi ya asilimia 41 ya wasichana walishikwa bila ridhaa walau mara moja au 

kufi kwa na jaribio la kujamiiana wakiwa shule (asilimia 17) au wakiwa njiani kwenda au kutoka shule (asilimia 26). 

Matukio mengi ya Ukatili wa kijinsia hutokea adhuhuri mpaka saa mbili usiku. Zaidi ya asilimia 40 ya wasichana 

na asilimia 35 ya wavulana waliokumbwa na ukatili wa kijinsia walitoa taarifa kuwa tukio moja lilitokea kati ya 

adhuhuri na saa kumi na moja jioni. Zaidi ya theluthi moja ya wasichana na wavulana walisema ukatili wa kijinsia 

ulitokea kati ya saa kumi na moja jioni na saa mbili usiku. Wachache sana walitoa taarifa ya kukumbwa na ukatili 

wa kijinsia usiku wa manane hadi saa moja asubuhi. 

Saa sita usiku hadi
saa 1 asubuhi 

1%
Saa 1 asubuhi
hadi adhuhuri

 11%

Adhuhuri
hadi 11 jioni

40%

11 jioni hadi
saa 2 usiku

 37%

Saa 2 usiku hadi
saa sita usiku

11%
Mchoro 14: Muda katika siku 

ambapo tukio la kwanza la 

ukatili wa kijinsia lilifanyika 

dhidi ya wasichana kama 

ilivyoarifi wa na wenye miaka 

13 hadi 24 (RUDWT 2009)
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4. Athari za ukatili dhidi ya watoto: kwa nini ni muhimu 



23

UKATILI DHIDI YA WATOTO TANZANIA: MUHTASARI

4. Athari za ukatili dhidi ya watoto: kwa nini ni muhimu 

DONDOO KUU

Utoaji taarifa na majibu
  Takriban nusu ya wasichana na theluthi ya wavulana waliokumbwa na ukatili wa kijinsia • 

kabla ya kutimiza miaka 18 walitoa taarifa kwa mtu.

 Takriban msichana 1 kati ya 5 na mvulana 1 kati ya 10 walitafuta huduma kwa yale • 

yaliyowasibu kufuatia ukatili wa kijinsia kabla ya kutimiza miaka 18. 

 Takriban msichana 1 kati ya 8 na mvulana 1 kati ya 20 walipata huduma kwa yaliyowasibu • 

kutokana na ukatili wa kijinsia kabla ya kutimiza miaka 18.

 Takriban asilimia 16 ya wasichana na wavulana waliokumbwa na ukatili wa kijinsia kabla ya • 

kutimiza miaka 18 wangelipenda kuweza kupata msaada zaidi.

Athari za ukatili wa kijinsia
 Kwa wasichana wa miaka kati ya 13 na 24, kujisikia kuwa na hofu na msongo wa mawazo • 

katika siku 30 zilizopita, unywaji wa pombe katika siku za karibuni na kuambukizwa magonjwa 

ya zinaa au kuwa na dalili ya maambukizo hayo katika miezi 12 iliyopita vyote vilihusishwa 

na ukatili wa kijinsia utotoni.

 Zaidi ya asilimia sita ya wasichana wenye miaka kati ya 13 na 24 ambao waliwahi kupata • 

mimba walisema ujauzito mmoja ulisababishwa na ukatili wa kijinsia.

 Kutotumia kondomu kabisa au kutotumia mara kwa mara katika kipindi cha miezi 12 iliyopita • 

ilikuwa kawaida zaidi miongoni mwa vijana, wake kwa waume, wenye miaka kati ya 19 na 

24 wenye historia ya kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni kuliko wale ambao hawakuwa 

na historia ya ukatili wa kijinsia.

 Tabia ya kujamiiana na watu wawili au zaidi katika miezi 12 iliyopita ilikuwa juu zaidi • 

miongoni mwa wanawake na wanaume vijana wenye umri kati ya miaka 19 hadi 24 wenye 

historia ya kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni kuliko wale ambao hawakuwa na historia 

ya ukatili wa kijinsia.

 Msichana 1 kati ya 25 mwenye umri wa miaka 13 hadi 17 amewahi kupewa pesa au zawadi • 

ili afanye ngono. Matendo ya ukatili utotoni ya kijinsia, kimwili na kiakili yalikuwa mengi 

zaidi kwa wasichana wenye miaka kati ya 13 na 17 ambao walitoa taarifa ya kupokea pesa 

au zawadi ili wafanye ngono ikilinganishwa na wale ambao hawakupokea pesa wala zawadi 

ili wafanye ngono.

Athari za ukatili wa kimwili
 Kwa wanawake wenye miaka kati ya 13 na 24, matukio ya ukatili wa kimwili utotoni • 

yalihusishwa na afya mbaya au ya wastani, kuwa na hofu katika siku 30 zilizopita, kuwa 

na mawazo ya kujiua, na kupatikana na magonjwa ya zinaa au dalili zake katika miezi 12 

iliyopita. 

 Kwa wanaume wenye miaka kati ya 13 na 24, ukatili wa kimwili utotoni ulihusishwa kwa • 

mbali na kuwa na msongo wa mawazo katika siku 30 zilizopita.

Athari za ukatili wa kiakili
 Kwa wanaume na wanawake wenye miaka 13 na 24, ukatili wa kiakili utotoni ulihusishwa • 

na afya mbaya au ya wastani, kuwa na hofu au msongo wa mawazo katika siku 30 zilizopita, 

na kuwa na mawazo ya kujiua. 
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Utafi ti wa kimataifa umeonyesha kwamba matatizo mengi ya kiakili na tabia katika ujana na utu uzima yanahusiana 

na kukumbwa na ukatili utotoni. Haya ni pamoja na tabia ya ugomvi, kutowajibika, tabia mbaya, matumizi ya dawa 

za kulevya, matokeo mabaya ya masomo, kupata kiwewe, hofu, msongo wa mawazo, kujiona huna thamani na 

tabia ya mtu kuhatarisha maisha yake mwenyewe. Athari zinaweza kupishana kutegemeana na umri wa mtoto 

alipokuwa muathirika, kiwango cha ukatili na ukatili ulikuwa wa muda gani, ustahimilivu wa mtoto mwenyewe na 

vigezo vingine. Hususan, ukatili wa kijinsia unahusishwa na hatari ya kupata matatizo ya kijinsia na ya kizazi, na 

uambukizaji wa UKIMWI na maambukizo mengine ya magonjwa ya zinaa.

 

Wasichana na wavulana wa Kitanzania waliulizwa maswali mbalimbali kuhusu hali zao kimwili na kiakili pamoja na 

ufahamu wao, msimamo wao, na tabia zao kuhusu kujamiiana, VVU na ukatili wa kimwili. Mahusianao mengi yaliyotajwa 

hapo juu kuhusu ukatili wa kijinsia yalidhihirika miongoni mwa Watanzania waliokumbwa na ukatili utotoni.

Ukatili utotoni na uwezo wa kutafuta msaada.

Watoto wanaokumbwa na ukatili wa kijinsia mara nyingi hawapendi kuwaeleza wengine kwa sababu mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na kujiona wana makosa, aibu, uoga wa kutoaminiwa, au hata kugombezwa kwa kilichotokea. 

Aidha, watoa huduma nchini Tanzania, kama ilivyo nchi nyingine, hawapatikani kwa wakati au hawana ujuzi na 

vifaa vya kutoa huduma ya ukatili wa kijinsia.Wasichana na wavulana wa Kitanzania waliulizwa (1) walimwambia 

mtu yoyote kuhusu yaliyowafi ka (2) walimwambia nani, kama kuna mtu waliyemwambia (3) waliomba msaada 

kwa ajili ya athari ya ukatili; (4) walipata msaada gani; na (5) kuna msaada gani zaidi walioutaka.

Watoto wengi hawatoi taarifa ya ukatili wa kijinsia. Takriban nusu ya wasichana na theluthi mbili ya wavulana 

waliokumbwa na ukatili wa kijinsia hawakutoa taarifa ya tukio hilo (angalia Mchoro 15). Zaidi ya asilimia 60 ya 

wasichana walitoa sababu za kifamilia au kijamii kwa kutokutoa taarifa, wakati asilimia 26 nyingine walitoa sababu 

binafsi. Zaidi ya theluthi ya waliotoa sababu za kifamilia/kijamii walisema hofu ya kutelekezwa au kutengwa ilikuwa 

sababu ya msingi ya kutotoa taarifa ya ukatili wa kijinsia. Miongoni mwa wasichana, sababu binafsi za kutokutoa 

taarifa za unyanyaswaji ni pamoja na: kutokuona ni tatizo, kuamini ilikuwa haimuhusu mtu mwingine au kuamini 

waliweza kukabiliana na tatizo hilo mwenyewe.

Kwa wavulana, walio wengi (asilimia 58) walitaja sababu binafsi za kutokumuambia mtu, ni pamoja na: kuamini 

haikuwa tatizo (asilimia 28). Wavulana wengine walisema waliamini haikumhusu mtu mwingine au kuamini waliweza 

kukabiliana na tatizo wenyewe. Asilimia thelathini na sita ya wavulana walitaja sababu za kifamilia au kijamii, 

pamoja na kutotaka kuiaibisha familia, kuogopa kutelekezwa au kuachwa, au kuogopa watu wasingewaamini. 

Miongoni mwa wasichana waliotoa taarifa, waliwaambia mama au baba zao (asilimia 41), au rafi ki (asilimia 36 ), 

wakati wavulana waliwaambia zaidi marafi ki (asilimia 71). 

14.9 20.8
61.0

35.725.9
57.7

0

50

100

Wasichana Wavulana

A
si

lim
ia

 (
%

)

Alikuwa na jambo na mkosaji Sababu za kifamilia/Kijamii Sababu Binafsi

aAsilimia ni kubwa kuliko 100 kwa sababu wasaili walitoa sababu nyingi za 
kutomwambia mtu yoyote tukio lao la kwanza la ukatili wa kijinsia.  

Mchoro 15: Sababu za 

kutomwambia mtu yoyote 

tukio la ukatili wa kijinsia 

lilitokea utotoni. Taarifa za 

waathirika wa ukatili wa 

kijinsia wenye miaka 13 hadi 

24 ambao hawakumweleza 

mtu yoyote. (RUDWT 2009)a

Watoto wachache hutafuta huduma na wachache zaidi hupata huduma. Kwa ujumla takriban msichana 1 kati ya 5 na 

wavulana 1 kati ya 10 walitafuta huduma baada ya yaliyowasibu, lakini si wote waliotafuta huduma walipata. Takriban 
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msichana 1 kati ya 8 na mvulana 1 kati ya 20 walipata huduma kwa ajili ya yaliyowasibu katika ukatili wa kijinsia (angalia 

Mchoro 16). Wasichana waliopata huduma wanasema walipewa ushauri nasaha, huduma za kliniki au hospitali au 

msaada kutoka kwa mzee/ kiongozi wa jamii. Kati ya wavulana 9 waliopata huduma na kutoa taarifa 7 walitaja kupata 

ushauri nasaha.

Walipoulizwa kuhusu huduma zaidi, takriban asilimia 16 ya wasichana na wavulana walisema wangelipenda kupata 

huduma zaidi. Takriban nusu ya wasichana walitaka ushauri nasaha wakati asilimia 28 walitaka msaada wa polisi 

au afi sa wa ustawi wa jamii. Asilimia 68 ya wavulana walitaka ushauri nasaha na 8 kati ya 37 walitaka msaada 

wa polisi au afi sa wa ustawi wa jamii. Huko Zanzibar, idadi ya watoto waliotafuta huduma baada ya yaliyowasibu 

ilifanana, takriban 1 kati ya 5 ya wasichana na zaidi kidogo ya mvulana 1 kati ya 10. Isitoshe si wote waliosaka 

msaada walipata; zaidi kidogo ya nusu ya wasichana na wavulana walifanikiwa kupata huduma.
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Mchoro  16: Waathirika 

wa ukatili wa kijinsia 

waliomwambia mtu, 

waliotafuta huduma na 

waliopata huduma. Taarifa za 

wavulana na wasichana wenye 

miaka 13 hadi (RUDWT  2009)

Ukatili utotoni na afya za Watanzania

Ukatili wa kijinsia unahusishwa na afya isiyoridhisha kwa wanawake. Wasichana wa Kitanzania wanaweza 

kuathirika sana kiafya kutokana na ukatili wa kijinsia utotoni. Kwa mfano, walipoulizwa kuhusu uzoefu wao 

katika siku 30 zilizopita, wasichana wa Kitanzania ambao waliwahi kukumbwa na ukatili wa kijinsia walikuwa na 

uwezekano mkubwa zaidi kuliko wasichana ambao hawakuwahi kushambuliwa:

Kuwa na msongo wa mawazo (asilimia 59 kulinganisha na 41)• 

Kuwa na hofu na kiwewe (asilimia 45 kulinganisha na 30)• 

 Kutoa taarifa ya kupimwa na kubainika na maambukizo ya ugonjwa wa zinaa (asilimia 8 kulinganisha na 4)• 

Kunywa pombe (asilimia 10 kulinganisha na 3)• 

Wasichana wenye umri kati ya 13 na 17 waliotoa taarifa kuwa na ujauzito, wasichana 7 kati ya 49 walisema kuwa 

walau ujauzito mmoja ulisababishwa na kujamiiana kwa kulazimishwa au kushurtishwa. Miongoni mwa wenye 

miaka kati ya 18 na 24 waliotoa taarifa kuwa na mimba katika umri wowote, asilimia 6.3 walitoa taarifa kuwa walau 

ujauzito mmoja ulisababishwa na kujamiiana kwa kulazimishwa au kushurtishwa.

Ukatili ya kimwili pia unahusishwa na afya mbaya zaidi kwa wanawake. Wasichana waliowahi kukumbwa na ukatili wa 

kimwili walikuwa na uwezekano mkubwa zaidi kuliko ambao hawakuwahi kukumbwa na ukatili wa kimwili utotoni:

Kuwa na afya ya wastani tu au mbaya (asilimia 25 kulinganisha na 15)• 

Kuwa na hofu na kiwewe (asilimia 37 kulinganisha na 27)• 

Kuwa na mawazo ya kujiua (asilimia 10 kulinganisha na 4)• 

Kwa wavulana wa Kitanzania hakukuwa na matokeo yoyote muhimu yaliohusishwa na ukatili wa kijinsia au kimwili 

utotoni. Isipokuwa Zanzibar, ambako wavulana waathirika wa ukatili wa kijinsia na/au kimwili walikuwa na uwezekano 

mkubwa zaidi kuwa wavutaji sigara, kuwa na msongo wa mawazo au hofu au kuwa katika afya mbaya. 
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Ukatili ya kiakili unaathiri afya kwa muda mrefu. Mwisho, watanzania wavulana kwa wasichana waliowahi 

kukumbwa na ukatili wa kiakili walitoa taarifa ya athari mbaya kiafya. Kwa mfano, wavulana waathirika wa ukatili 

wa kiakili utotoni walikuwa na uwezekano mkubwa zaidi kuliko ambao hawakuwahi kuwa waathirika wa:

Kuwa katika hali ya wastani au mbaya kiafya (asilimia 35 kulinganisha na 23)• 

Kujisikia unyonge (asilimia 61 kulinganisha na 46)• 

Kuwa na hofu na kiwewe (asilimia 55 kulinganisha na 39)• 

Kuwa na mawazo ya kujiua (asilimia 12 kulinganisha na 3)• 

Kunywa pombe (asilimia 13 kulinganisha na 6)• 

Vivyo hivyo, wasichana wa Kitanzania waliokumbwa na ukatili wa kiakili walikuwa na uwezekano mkubwa zaidi 

kuliko ambao hawakuwahi kuwa waathirika wa:

Kuwa na afya mbaya (asilimia 30 kulinganisha na 21)• 

Kujisikia unyonge (asilimia 57 kulinganisha na 43) • 

Kuwa na hofu na kiwewe (asilimia 45 kulinganisha na 31) • 

Kuwa na mawazo ya kujiua (asilimia 16 kulinganisha na 6) • 

Kwa pamoja, athari hizi za afya za muda mfupi zinatia wasiwasi hasa kwa akina mama na wasichana. Kupunguza 

kuenea kwa ukatili dhidi ya watoto Tanzania kunaweza kupunguza matukio na gharama za matatizo ya afya ya akili 

na kimwili katika jamii.

Ukatili utotoni na tabia hatarishi

Utafi ti mwingine unaonyesha kwamba waathirika wa ukatili wa kijinsia utotoni mara nyingi huwa na tabia hatarishi 

kingono katika ujana na utu uzima, kama vile kushiriki ngono kwa ajili ya malipo, kuwa na washirika wengi wa ngono, 

kuwa na washirika wa ngono wasio wa kutegemewa au kushiriki ngono na watu bila kupanga au kutegemewa, kutumia 

dawa za kulevya na pombe kabla au wakati wa kutenda ngono, na matumizi ya nadra ya kondomu au kutozitumia 

kabisa. Tabia zote hizi zinaongeza uwezekano wa kupata VVU na matokeo mengine hasi ya kiafya kama yalivyokwisha 

kuelezwa. Ushahidi wa Ripoti ya Ukatili Dhidi ya Watoto Tanzania (RUDWT) unaashiria kwamba kadhia za athari hizi za 

tabia hatarishi zinazosababishwa na ukatili wa kijinsia utotoni huenda pia zipo Tanzania.

Ukatili wa kijinsia unahusishwa na tabia hatarishi. Nchini Tanzania, matumizi ya nadra au kutokutumia kabisa 

kondomu katika miezi 12 iliyopita ni tabia ilioenea zaidi miongoni mwa wavulana na wasichana, walio na miaka 

kati ya 19 na 24, wenye historia ya kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni kuliko wale wasio na historia hiyo. 

Kwa mfano, asilimia 46 ya wasichana waathirika walisema hawatumii kondomu wanapojamiiana ukilinganisha 

na asilimia 24 ya wasichana ambao si waathirika; asilimia 57 ya waathirika wavulana wa Kitanzania hawatumii 

kondomu wanapojamiiana ukilinganisha na asilimia 30 ya wavulana ambao si waathirika (angalia Mchoro 17).
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Waliotendewa Ukatili wa Kijinsia Utotoni Hawakutendewa Ukatili wa Kijinsia Utotoni
aIli kutambulika kama usiotumia kondom mara kwa mara au hutumii kabisa, wenye miaka 19 hadi 24
walitakiwa kutoa taarifa kama walijamiiana katika miezi 12 iliyopita - waliokwenye ndoa walitakiwa
kutoa taarifa kama walijamiiana na washirika 2 au zaidi - na kama hawakutumia au walitumia kwa nadra
kondomu wakati wa kujamiiana katika kipindi cha miezi  12 iliyopita.   

Mchoro 17: Wasiotumia au 

waliotumia kondomu kwa 

nadra katika kipindi cha 

miezi 12 iliyopita ambao 

waliwahi kutendewa ukatili 

wa kijinsia utotoni. Taarifa za 

vijana wenye miaka 19 hadi 

24 waliowahi kujamiiana. 

(RUDWT 2009)



27

UKATILI DHIDI YA WATOTO TANZANIA: MUHTASARI

Wasichana na wavulana wa Kitanzania wenye historia ya kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni walijamiiana 

zaidi na washirika wasiopungua wawili kuliko wale ambao hawakuwahi kukumbwa na ukatili. Kwa mfano, 

wasichana kwa wavulana ambao waliokumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni walikuwa na uwezekano wa takriban 

mara dufu wa kufanya ngono na washirika wengi katika miezi 12 iliyopita kuliko wale wasio na historia ya ukatili 

huo (angalia Mchoro 18). 
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Mchoro 18:  Washirika wengi wa 

ngono katika miezi 12 iliyopita wa 

waathirika wa ukatili wa kijinsia 

utotoni. Taarifa za wenye miaka 

19 hadi 24 waliowahi kujamiiana. 

(RUDWT 2009)

Ukatili utotoni na Upimaji wa VVU

Ushahidi unaongezeka wa uhusiano kati ya ukatili, na hasa ukatili wa kijinsia, na VVU/UKIMWI na kuna maeneo 

makuu manne ya mwingiliano:

• Kujamiiana kwa nguvu au kwa kushurtishwa kunaweza kukasababisha maambukizi ya VVU.

• Ukatili au vitisho vya ukatili kunapunguza uwezo wa mtu kujadiliana mwafaka wa ngono salama.

•  Kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni kunaweza kusababisha tabia hatarishi katika maisha ya baadae 

(kama ilivyoelezwa hapo juu)

•  Mtu anayekuwa muwazi kuhusu kuambukizwa kwake anaweza kuwa hatarini zaidi kukumbwa na ukatili 

kutoka kwa mshirika wake, familia au jamii.

Ukatili wa kijinsia hauathiri tabia ya kupima VVU. Kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni na kujua vituo vya 

kupimia VVU havihusiani: wavulana na wasichana wa Kitanzania waliokumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni 

walijua sehemu za kwenda kupima VVU kama vile ambao hawajawahi kuwa waathirika. Takriban wasichana 7 kati 

ya 10 na mvulana 1 kati ya 2 wenye miaka kati ya 13 na 17, ambao waliwahi kujamiiana walisema walijua wapi pa 

kwenda kupima VVU. 

Vivyo hivyo, matukio ya ukatili wa kijinsia utotoni havikuhusiana na kiwango cha upimaji wa VVU. Miongoni mwa 

wasichana ambao walikuwa wamekwisha kujamiiana kabla ya kufi kia miaka 18, asilimia 62 ambao waliokumbwa na 

ukatili wa kijinsia utotoni walitoa taarifa ya kupima VVU, ukilinganisha na asilimia 68 ambao hawakuwa wamekumbwa 

na ukatili wa kijinsia utotoni. Hakukuwa na tofauti kubwa katika asilimia ya wavulana waliotoa taarifa ya kupima VVU- 

asilimia 42 kwa wale ambao waliowahi kukumbwa na ukatili wa kijinsia utotoni ukilinganisha na asilimia 34 ambao 

hawakuwahi kukumbwa. Kazi zaidi lazima ifanyike ya kuvitambua na kuviondoa vizuizi vya kutaka kupima VVU kwa 

watoto wote, walioshambuliwa na wasioshambuliwa, kwa maana kasi ya upimaji bado ni ndogo. 



28Picha: UNICEF/Shehzad Noorani

5. Mitazamo kuhusu ukatili na unyanyaswaji  Tanzania
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5. Mitazamo kuhusu ukatili na unyanyaswaji Tanzania

DONDOO KUU

 Takriban asilimia 60 ya wasichana na zaidi ya nusu ya wavulana wenye miaka kati ya 13 na • 

24 walikubaliana kuwa ni sawa mume kumpiga mkewe katika mazingira fulani.

 Kwa wanawake wenye miaka kati ya 13 na 24, kuwa muathirika wa ukatili wa kimwili utotoni • 

mikononi mwa ndugu kulihusishwa na kukubaliana na mume kumshambulia kimwili mke 

wake katika jambo moja au zaidi.

 Asilimia 5.2 ya wasichana wenye miaka kati ya 13 na 17 walitoa taarifa kufanyiwa tohara na • 

asilimia 9.6 ya wanawake vijana wenye umri kati ya 18 na 24 walifanyiwa tohara. 

 Asilimia 84 ya wanawake wa Kitanzania na asilimia 79 ya wanaume wa Kitanzania wanaamini • 

tohara ya wanawake isitishwe katika jamii zenye mila hiyo.

Kanuni za jamii na utamaduni zinajenga jinsi wanajamii wanavyofi kiri na kutenda. Mara nyingi 

hukumbatia maadili na taratibu za jamii na huashiria tabia zinazokubalika na zisizokubalika. RUDWT 

imeainisha kanuni nyingi za jamii na utamaduni zinazohalalisha ukatili Tanzania.

Unyanyasaji mke/mume

Wavulana na wasichana wa Tanzania katika utafi ti waliulizwa kuhusu mitazamo yao kuhusu ukatili ya 

kimwili katika ndoa. Hususan, waliulizwa kama ilikubalika kwa mume kumpiga mke wake kama akitoka 

bila kuaga, hawajali watoto, anabishana nae, anakataa kujamiiana nae au anaunguza chakula.

 

Takriban nusu waliridhia ukatili wa kimwili kwa mke/mume. Takriban nusu ya wavulana (asilimia 52) 

waliamini ni sawa mume kumpiga mke wake katika walau jambo mojawapo, vilevile asilimia kubwa 

zaidi kidogo ya wasichana (asilimia 58) ilikubaliana na ukatili wa aina hii. Hususan wasichana ambao 

ni waathirika wa ukatili utotoni mikononi mwa ndugu walikuwa tayari zaidi kuunga mkono upigaji 

kuliko wale ambao hawakuwahi kuwa waathirika wa ukatili utotoni (angalia Mchoro 19). Hii inaashiria 

utamaduni wa ukatili wa kimwili unarithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine. 
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Unyanyaswaji wa watoto kijinsia

Unyanyaswaji wa watoto kijinsia, kama vile ukahaba wa watoto, ponografi a ya watoto, na uuzaji na kufanya 

biashara ya kusafi risha watoto kunaweza kuwa na madhara makubwa kimwili, kiakili na kijamii ikiwa ni pamoja 

na kujeruhiwa na kupata ulemavu, ujauzito wa utotoni, matatizo ya ujauzito na vifo vya wanaojifungua, kudumaa 

kwa uwezo wa kuelewa, na magonjwa ya zinaa pamoja na VVU/UKIMWI. Ili kuelewa kuenea kwa unyanyaswaji wa 

watoto kijinsia Tanzania, wasichana na wavulana waliulizwa kama wamewahi kupokea pesa au zawadi/bidhaa ili 

wafanye ngono. 

Viwango vya unyanyaswaji ni vidogo lakini kuna mwingiliano na waathirika wa ukatili. Asilimia nne ya wasichana 

wa Kitanzania wamewahi kupokea pesa au bidhaa ili wafanye ngono walau mara moja maishani mwao, na hasa 

wale waathirika wa aina tatu za ukatili. Asilimia themanini na mbili ya waliotoa taarifa ya kupokea pesa au bidhaa 

kufanya ngono pia walitoa taarifa ya ukatili wa kijinsia utotoni, asilimia 90 waliopokea pesa au bidhaa kufanya 

ngono walitoa taarifa walitendewa ukatili wa kimwili na ndugu, na asilimia 50 waliopokea pesa au bidhaa kufanya 

ngono walitoa taarifa ya kukumbwa na ukatili wa kiakili utotoni. Wavulana wachache wa Kitanzania walitoa taarifa 

ya kupokea pesa au bidhaa kufanya ngono. 

Ukeketaji/tohara ya wanawake

Wasaili wengi wanaunga mkono kupigwa marufuku ukeketaji. Wasichana wa Kitanzania waliulizwa kama 

wamekeketwa. Takriban asilimia 5 ya wasichana wenye kati ya miaka 13 na 17, ukilinganisha na asilimia 10 ya 

wenye miaka kati ya 18 na 24 walisema wamekeketwa. Kwa sababu kosa hili linaadhibika kisheria, wasichana 

huenda wanasita kulitolea taarifa; hata hivyo, takwimu zinaendana na ripoti ya kuenea kwa ukeketaji iliyomo 

kwenye Utafi ti wa Idadi ya Watu na  Afya Tanzania 2010. Kwa kiasi kikubwa wasichana na wavulana wa Kitanzania 

wenye umri kati ya miaka 13 na 17 (asilimia 84 na 79, mtawalia) walisema desturi hiyo ikomeshwe. 

Kwa pamoja matokeo haya yanaashiria kwamba kuna kanuni nyingi na maadili mengi yenye mizizi miongoni 

mwa Watanzania vijana ambayo ndiyo msingi wa kuunga mkono ukatili, haswa unaowalenga wanawake, ingawa 

kuunga mkono ukomeshwaji wa ukeketaji kunatia moyo. Ni muhimu kulikabili suala la kuhalalisha ukatili kijamii 

na kitamaduni nchini Tanzania ili mafanikio yatakayoleta mabadiliko yapatikane.
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32Picha: UNICEF/Julie Pudlowski

6.  Tanzania itafanya nini kukabili tatizo la ukatili dhidi ya 
watoto?
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6.  Tanzania itafanya nini kukabili tatizo la ukatili dhidi 
ya watoto?

Changamoto kubwa ya kuboresha na kuimarisha sheria, afya na huduma za ustawi wa jamii nchini 

Tanzania ina sura mbili: kwanza, kuzishinda shinikizo za kijamii zinazowazuia watoto kutoa taarifa 

ya yaliyowasibu wanapofi kwa na ukatili wa kijinsia, na pili, kuhakikisha kwamba watoto wakitafuta  

huduma, huduma zipatikane na zitolewe kwa upole na kwa kiwango bora. Pamoja na hayo, cha 

muhimu pia ni ufi kishwaji taarifa kwa watu ambao watoto wana imani nao kama watetezi wao-wazazi 

na marafi ki. Maelekezo kwenye huduma stahili lazima yaanze karibu na mahali ambako kwa kawaida 

ukatili unatokea-majumbani na shuleni-na mchakato ushirikishe watu wazima wanaoaminika pamoja 

na vijana. 

 

Muingiliano mkubwa uliopo baina ya ukatili wa kijinsia, kimwili, na kiakili kama ilivyoainishwa hapo 

juu, aghalabu ukatili aina zote tatu ukimtokea mtoto mmoja, unaongeza ugumu wa tatizo. Matukio 

yote ya ukatili (kijinsia, kimwili, kiakili) lazima yatajwe, hasa pale ambapo tathmini hatarishi, mikakati 

na mipango inapofanywa ya kulikabili na kulizuia tatizo. Kwa mfano, kufunya kazi sambamba katika 

kuratibu na kushirikiana kunahitajika katika vyombo vyote vinavyohusika na ukatili ya kila aina.Vivyo 

hivyo kunahitajika uratibu na ushirikiano kati ya mifumo mbalimabli ya afya na ulinzi wa watoto, 

kwa mfano hospitali na kliniki, mipango ya ustawi wa jamii, na huduma za polisi na sheria. Matokeo 

yanaonyesha shule nyingi za Tanzania si salama, na mengi yanahitajika kufanyika kuhakikisha uratibu 

na ushirikiano katika sekta ya elimu unahakikisha usalama na ustawi wa watoto shuleni, katika jamii 

na wanapokwenda na kutoka shule.

 

Chini ya uongozi na maelekezo ya Kikosi Kazi Kinachojumuisha Sekta Mbalimbali (KKKSM), wizara 

za serikali, idara na wakala katika sekta za afya ya jamii, ustawi wa jamii, elimu, na sheria pamoja na 

asasi za kiraia zinaungana kutoa jibu la kuaminika na endelevu ndani ya Mfumo wa Kulinda Watoto 

wa Kitaifa. 

Jibu halitapatikana mara moja, lakini kuna mengi yanayoweza kufanyika katika kipindi cha muda mfupi, 

wa kati, na mrefu kukabiliana, kuzuia na kutatua tatizo katika kila sekta muhimu. KKKSM kinapendekeza 

mbinu na mkakati utakaolenga kufanya yafuatayo:

Hatua za sasa

 Maafi sa waandamizi wa serikali na wadau wafahamishwe kuhusu matokeo ya Utafi ti kama • 

sehemu ya maandalizi ya uzinduzi wa ripoti ya utafi ti utakaohusisha viongozi wakubwa 

 Uhamasishaji wa mwitikio wa sekta ya kiraia kushamirisha huduma zinazoongozwa na • 

serikali za kulinda, kutetea na kuhamasisha. 

 Kubuni na kuanza kutekeleza mkakati wa mawasiliano ili kujenga uelewa wa masuala • 

yaliyoainishwa katika ripoti, hususan masuala ya kanuni za kitamaduni na kijamii 

yanayohalalisha ukatili na kuandaa mazingira ya mfumo wa utoaji taarifa, rufaa na kukabiliana 

kwa madhubuti zaidi na kupambana na unyanyaswaji na ukatili dhidi ya watoto. 

 Kuendelea kusaidia wizara zinazoongoza Tanzania Bara (Wizara ya Maendeleo ya Ustawi • 

wa Jamii, Jinsia na Watoto) na Zanzibar (Wizara ya Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake, 

na Maendeleo ya Watoto) ili kuratibu kuzuia na kukabili ukatili dhidi ya watoto. Ikiratibiwa 

na KKKSM, mkakati huu wa sekta mbalimabli utagusa mifumo ya ustawi wa jamii, polisi na 

sheria; sekta za elimu, ustawi wa jamii, na afya; na mashirika na vikundi yanayojishughulisha 

na masuala ya VVU/UKIMWI, ukatili wa kijinsia, na maeneo mengine katika ngazi za kitaifa, 

kimkoa na kimtaa. 

 Kufuatia matokeo ya utafi ti, kuoanisha huduma zinazopatikana sasa za kuhudumia watoto • 

waathirika wa ukatili, pamoja na kutathmini uwezo wa kutoa huduma za ushauri nasaha na 

sehemu za usalama kwa watoto na kupanga kipaumbele maeneo ya kusaidiwa. 
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Hatua za muda wa kati

 Kutunga taratibu na kanuni za kutekeleza Sheria ya Mtoto Na 21 2009 na kujenga mfumo wa mwenendo • 

utakaofafanua na kugawa kazi na majukumu kisekta katika kuzuia na kukabili unyanyaswaji  na ukatili 

dhidi ya watoto. Huko Zanzibar, kufanya kazi na Wizara ya Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake na 

Maendeleo ya Watoto kutunga kanuni na taratibu za kutekeleza Muswada wa Watoto Zanzibar.

 Kuunganisha mipango na juhudi za kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto ili uwe mfumo wa jamii • 

unaofanya kazi, na kipaumbele cha kwanza kikiwa kumlinda mtoto wa Tanzania, kupitia mfumo wa 

Mpango wa Taifa wa Kazi Ulioanisha Gharama ya Mpango wa Watoto Walio Katika Mazingira Hatarishi 

Zaidi (2011-2015), unaoratibiwa na Idara ya Ustawi wa Jamii.

 Kubuni “Mpango wa Kazi wa Taifa wa Kuzuia na Kukabili Ukatili Dhidi ya Watoto,” utakaoimarisha • 

Mpango wa Kazi wa Sekta wa Serikali ya Tanzania uliopo sasa, kwa kuweka miongozo na taratibu 

za uendeshaji kwa kila sekta, kutoka katika kanuni na taratibu zinazoandaliwa za Sheria ya Mtoto na 

Muswada wa Mtoto Zanzibar. Hii itajumuisha sekta zifuatazo, bila kubagua zinginezo:

 Ustawi wa Jamii: Kubuni mfumo wa kufanya tathmini hatarishi ambazo zitaunganishwa na  –

mfumo wa rufaa unaojumuisha sekta na huduma mbalimbali kubaini na kukidhi mahitaji ya 

ulinzi ya watoto ya muda mfupi na mrefu.

 Shule: Kujumuisha ujumbe wa kuzuia ukatili wa kijinsia na sehemu salama kwenye programu  –

za shule kuzungumzia jinsia, afya ya uzazi, na maendeleo ya jamii. Kuhakikisha elimu 

imeunganishwa katika mfumo wa rufaa wa sekta nyingi na mfumo wa kulinda watoto pindi 

haja inapojitokeza.

 Polisi na Sheria: Kuimarisha na kupanua ulinzi stahili wa kisheria wa watoto na adhabu za  –

kisheria kwa wakosaji; kuendeleza jitihada zilizopo kwenye Dawati la Jinsia na Watoto la Jeshi 

la Polisi kitaifa. Kuendelea kutoa elimu kwa polisi na maafi sa wengine wanaohusika na usalama 

wa raia kuhusu ukatili dhidi ya watoto. Kubuni utaratibu wa pamoja wa uchunguzi na ustawi wa 

jamii, sekta ya afya na mamlaka na sekta zingine zinazohusika.

 Afya: Kufanya kazi katika mfumo wa sekta nyingi kuhakikisha kuna miongozo iliyo wazi, dhahiri  –

na rahisi kwa ajili ya matibabu, uangalizi, ufutiliaji na uzuiaji wa ukatili dhidi ya watoto. Kujenga 

jukwaa la wazi na stahili kwa ajili ya kujumuisha huduma rafi ki na zenye tija kwa watoto ndani 

ya mifumo iliyopo ya kukabiliana na ukatili wa kijinsia.

 Kutambulisha na kuanzisha mikakati yenye vigezo na vipimo ya kuzuia na kukabili ukatili dhidi ya watoto • 

ndani ya jamii, pamoja na kuanzisha na kutathmini gharama za mifumo ya ulinzi wa watoto katika wilaya 

zilizochanguliwa kwa ajili ya majaribio nchini Tanzania.

 Kubuni na kutekeleza kampeni ya kuhabarisha umma inayowalenga watoto wakubwa na vijana ili • 

kuwafungulia njia za kutoa taarifa na inayoonyesha mikakati ya kuwasaidia watoto na vijana kupata 

habari na huduma.

 Kufanya utafi ti kuhusu maoni na uzoefu wa watoto na watu wazima katika mahusianio ya shari na amani • 

na kuyajumuisha haya kwenye programu ya uhabarishaji jamii ili kupambana na matumizi ya ukatili.

 Kusaidia mashirika yanayoshughulika na ustawi wa watoto ili kutokomeza ukatili dhidi ya watoto. • 

Kuhakikisha kwamba watoto wenyewe wanashirikishwa katika kufuatilia na kutolea taarifa tabia na 

desturi zenye madhara kwenye jamii zao pamoja na kupinga uungwaji mkono tabia ya ukatili.

 Kuelimisha wazazi na watu wazima kuhusu tatizo na athari ya ukatili kwa watoto, pamoja na njia za • 

kuwalinda watoto dhidi ya ukatili na jinsi ya kutambua dalili za unyanyasaji kama umekwishatokea. 

Ikibidi kuhimiza njia mbadala za kuadhibu bila ukatili.
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 Kujenga na kutekeleza mfumo wa kusimamia na kutathmini, utakaopitiwa na KKKSM, kupima ushahidi • 

kutoka wilaya teule juu ya mifumo ya kulinda watoto inavyoweza kupambana na ukatili dhidi ya watoto 

na kuweka mkakati wa kuusambaza mfumo nchi nzima.

Hatua za Muda Mrefu

 Kutegemea matokeo ya utekelezaji mwaka wa kwanza, kuandaa mfumo wa kusimamia na kutathmini • 

inayogawa takwimu kwa njia tatu miongoni mwa sekta za ustawi wa jamii, elimu, polisi, sheria na afya 

ili kuwe na mfumo wa uchunguzi unaoshirikisha sekta nyingi katika kufuatilia mwenedo wa muda mrefu 

wa tatizo hili.

 Kujumuisha viashiria muhimu na maswali kutoka RUDWT, pamoja na ulinzi wa wasailiwa stahili • 

unaozingatia maadili, kwenye tafi ti za kitaifa zinazoendelea ili kuimarisha msisitizo wa ulinzi wa watoto 

katika tafi ti za mara kwa mara za kitaifa. 

 Kuendelea kuchanganua takwimu za utafi ti ili kubaini mifumo inayoweza kusaidia mikakati ya uzuiaji • 

na sera za umma, pamoja na kuoanisha hali hatarishi na yote yanayosaidia ulinzi ili kuelekeza jitihada 

za kuepusha madhara. Jitihada hii ishamirishwe na utafi ti stahilifu ambao utawezesha uelewa wa kina 

zaidi wa muktadha wa ukatili na hatua zitakazostahili kuchukuliwa. 

 Kufanya utafi ti zaidi kuhusu ukatili dhidi ya vikundi vya watoto ambavyo havikufanyiwa utafi ti na RUDWT • 

2009, kwa mfano watoto wa mitaani au wanaokaa kwenye nyumba za yatima. 

 Kusaidia serikali ya Tanzania kuandaa mkakati wa ustawi wa jamii wa kuongeza rasilimali watu na uwezo • 

wa Maafi sa wa Ustawi wa Jamii kupambana na unyanyaswaji na ukatili dhidi ya  watoto, kufuatana na 

dhima walio nayo chini ya Sheria ya Mtoto Na 21 2009, ili waweze kuwa waratibu na wasimamizi wazuri 

wa matukio katika mfumo wa taifa wa ulinzi wa watoto. 

 Kutumia uzoefu na uwezo uliojengwa Tanzania kuhabarisha nchi nyingine za Afrika-Kusini mwa jangwa la • 

Sahara kuhusu tatizo la ukatili wa watoto na njia zinazozingatia utamaduni zilizotumika kukabiliana nalo. 

Mapendekezo haya lazima yaangaliwe katika muktadha wa utamaduni wa Tanzania na shughuli na mipango 

mingine iliyopo tayari inayolenga kuzuia na kupambana na ukatili dhidi ya watoto. Matokeo na mapendekezo 

yaliyomo katika ripoti hii yanatoa fursa kubwa ya kujenga mkakati wa kulinda watoto dhidi ya ukatili na hivyo basi 

kujenga mustakabali salama zaidi kwa ajili ya watu wa Tanzania.

 




