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1.0. Utangulizi

Katika miaka ya hivi karibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs) yanatambulika kuwa ni
wadau muhimu katika Maendeleo ya Jamii na Taifa kwaujumla.

Kumekuwepo na jitihada za kutambua na kubainisha mchango wa Mashirika haya.

Vyombo mbalimbali vimeundwa kisheria ili kufanikisha azma hiyo ikiwa ni pamoja na
Bodi ya Taifa ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Baraza la Taifa la Mashirika

Yasiyo ya Kiserikali na Idara ya Uratibu ya Uratibu wa Mashirika haya yenye Sehemu ya
Ufuatiliaji wa Shughuli za NGOs.

Mada hii ya Uingizaji wa Masuala ya Jinsia katika Ufuatiliaji na Tathmini ya Shughuli za
NGOs katika kubaini mchango wa Mashirika haya ina sehemu kuu saba ambazo ni:-

Utangulizi;
Tafsiri ya Dhana Mbalimbali;

Umuhimu na Sababu za Kuingiza masuala ya Jinsia katika Ufuatiliaji na Tathmini za
shughuli za NGOs;

Hatua za kuingiza masuala ya Jinsia katika Ufuatiliaji na Tathmini ya shughuli za NGOs;

Umuhimu wa Bajeti na Kaguzi zenye mtazamo wa Kijinsia katika Ufuatiliaji na Tathmini
ya shughuli za NGOs;

Hitimisho;
Mapendekezo



2.0. Tafsiri ya Dhana Mbalimbali

Dhana kuu katika Mada hii ni Jinsia (Gender), Uingizaji wa masuala ya Jinsia (Gender

mainstreaming) na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Jinsia ni mahusiano baina ya wanawake na wanaume, wasichana na wavulana ambayo hujengwa
kulingana na tamaduni za jamii husika katika muda husika.

Uingizaji wa masuala ya Jinsia ni dhana inayosisitiza umuhimu wa kuzingatia mahitaji na maoni ya
wanaume na wanawake, wasichana na wavulana katika mipango mbalimbali, utekelezaji,ufuatiliaji
na tathmini za maendeleo. Kwa maneno mengine uingizaji wa masuala ya Jinsia katika ufuatiliaji
na Tathmini za shughuli za NGOs ni moja ya mikakati ya kufikia usawa wa Kijinsia.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanatafsiriwa kuwa ni vikundi vya watu au mashirika huru
yaliyoungana katika ngazi ya Wilaya, Mkoa, Taifa na Kimataifa ili kuleta maendeleo halali ya kijamii
na kiutamaduni au kulinda mazingira au kutetea maslahi ya umma au kikundi cha watu pasipo
kugawana faida; na yanajumuisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyoanzishwa chini ya mwamvuli
wa Mashirika ya Dini au Mashirika ya kueneza imani au Chama cha Wafanyakazi, Klabu ya Michezo,

Chama cha Siasa au Kikundi cha Kijamii LAKINI hayajumuishi Vyama vya Wafanyakazi,
Klabu za Michezo, Vyama vya Siasa, Vikundi vya Kijamii au Mashirika ya Dini.



3.0 Umuhimu na Sababu za Kuingiza masuala ya Jinsia katika
Ufuatiliaji na Tathmini za Shughuli za NGOs

Uingizaji wa masuala ya Jinsia unaboresha matumizi ya Bajeti unaongoza uwazi na

uwajibikaji. Pia ni mfumo jumuishi ambao huboresha ushiriki na umiliki wa Mipango na

Utekelezaji kwa Makundi mbalimbali katika jamii. Hivyo Sera, Mikakati na Sheria mbalimbali

zinaweka mesisitizo katika kuingiza masuala ya Kijinsia kama inavyoainishwa kwa baadhi ya

Sera zifuatazo:

(i) Seravya Taifa ya Maendeleo ya Jinsia na Wanawake (2000) na Mpango wake mkakati vinatoa
mwongozo wa kuingiza masuala ya Jinsia katika Mipango mbalimbali na mchakato mzima wa
maendeleo.

(ii) MKUKUTA unaainisha Jinsia kama moja ya masuala mtambuka. Hivyo unaelekeza Sekta na idara

mbalimbali kuingiza masuala ya Jinsia kwenye mipango yao yote kama suala mtambuka. Aidha
MKUKUTA unaweka viashira kwa ajili ya kufikia usawa wa Kijinsia na kujenga uwezo wa wanawake.

(iii) Mikataba na Malengo ya Kitaifa, Kikanda na Kimataifa kama vile, CEDAW, Azimio la Beijing, Azimio
la Jinsia na Maendleo ya SADC, Azimio la Maputo la 50/50 vitafikiwa na kutekelezwa ikiwa
masuala ya Kijinsia yataingizwa katika mipango mbalimbali ya maendeleo kama vile kufuatilia na
kutathmini shughuliz a NGOs.

(iv) Aidha Sera mbalimbali ikiwemo Sera ya Taifa ya Nje zinatambua ushiriki wa Mashirika haya kupitia
shughuli zake hutoa mchango mkubwa wa maendeleo ya makundi mbalimbali katika jamii ikiwemo
wanawake na wanaume.



4.0 Hatua za Kuzingatia katika Kuingiza masuala ya Jinsia katika

(i)

Ufuatiliaji na Tathmini za Shughuli za NGOs

Uingizaji wa masuala ya Jinsia siyo Mipango na Bajeti mpya bali ni
Mipango na Bajeti jumuishi yenye mtazamo wa Kijinsia (Gender
Perspective). Kuna hatua mbalimbali za kuzingatia katika kuingiza masuala
ya Kijinsia katika Ufuatiliaji na Tathmini za shughuli za NGOs nchini. Aidha
hatua hizi kama njia ya kufikia usawa wa Kijinsia hutumia pia mikakati
mitatu ya kufikia usawa wa Kijinsia ambayo ni Ujumuishi, Mageuzi ya
kutoa usawa katika kuthaminisha michango ya wanaume na wanawake na
kufanya mabadiliko katika mfumo wa Kijinsia kwa mfano kuufanya uwe
rafiki kwa malezi ya watoto. Hatua hizi ni kama zifuatazo:

Uchambuzi wa Hali halisi/Mazingira

Kuhakikisha suala la usawa wa Kijinsia linapewa umuhimu wake katika
kuangalia/kubaini uwezo, mapungufu fursa na changamoto za taasisi
husika (SWOT Analysis). Kwa mfano, Je taarifa za Mchango wa NGOs na
Sekta ya NGOs kwa ujumla katika maendeleo zinazingatia suala la usawa
wa Kijinsia?



(ii)

(i)

(iv)

(v)

Uchambuzi wa Wadau

Kuhakikisha wanaume na wanawake wanashiriki. Endapo ni lazima
kushirikisha Jinsia moja tu basi ni vizuri kueleza sababu za kufanya
hivyo. — Changanua maoni ya wanaume na wanawake.

Kupitia utendaji wa kila mwaka

Kupitia Sera na mipango ya Taasisi husika na kubainisha masuala
muhimu ya Kijinsia kama vile taarifa fursa n.k.

Pitia nyaraka mbalimbali za Taasisi husika ili kuona kama limetumia
nyaraka muhimu kama MKUKUTA katika kujiwekea vipaumbale.

Dira na Utume wa Shirika/Taasisi
= Kuhakikisha kuwa vinachukua mtazamo wa Kijinsia
. Kupitia kuona kama malengo yaliyowekwa yana mtazamo wa
Kijinsia.
. Kuangalia kama malengo yaliyowekwa yanatokana na
uchambuzi wa Kijinsia.

. Kuangalia kama vipaumbele vilivyowekwa vimezingatia
umuhimu wa Kijinsi katika Shirika.

Kutoa ushauri/ kuandaa malengo mahususi yenye mtazamo wa Kijinsia
yakionesha idadi ya wanawake na wanaume watakaonufaika au
kushiriki. Aidha onesha namna watakavyoshiriki au kunufaika.



5.0 Umuhimu wa Bajeti na Kaguzi zenye Mtizamo wa Kijinsia

Bajeti yenye mtizamo wa Kijinsia ni ile ambayo inazingatia mahitaji na matakwa ya
wanaume na wanawake, wavulana na wasichana katika jamii. Bajeti yenye mtazamo
wa Kijinsia husaidia kufikia lengo la usawa Kijinsia. Bajeti yenye matizamo wa Kijinsia
ndio husaidia kutekeleza malengo yaliyoanzishwa katika sehemu ya 4.0. Aidha,
husaidia kufanya kaguzi zenye mtizamo wa Kijinsia.



6.0 Hitimisho

Katika mada hii nimejadili kuhusu uingizaji wa masuala ya Jinsia katika

ufuatiliaji na tathmini za shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
kufanya hivyo nimefafanua dhana ya Jinsia uingizaji wa masuala ya Jinsia na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Nimeeleza umuhimu na sababu za kuingiza
masuala ya Jinsia kwenye tathmini ya shughuli za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali; Hatua za kufuata katika uingizaji huo na umuhimu wa Bajeti na

Kaguzi zenye mtazamo wa Kijinsia.



7.0 Mapendekezo

e Kupitia NGO Fomu Na. 10 na kuipa mtizamo wa Kijinsia.

 Kutoa mafunzo ya namna ya kuandaa Bajeti na kufanya Kaguzi zenye mtizamo wa
Kijinsia kwa NGOs.
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